Một cửa hàng bản một loại giày với giá niêm yết của mỗi đôi là 200 000 đồng. Nhân dịp ngày Quốc tế thiếu nhi 1/6, cửa hàng có chương trình khuyến mãi như sau: mua đôi giày thứ nhất giảm 20% so với giả niêm yết. Mua từ đội thứ hai trở đi giảm thêm 4% so với giá của đôi thứ nhất. a) Tính số tiền mua đôi giày thứ nhất. b) Mẹ cho Nam 400 000 đồng để mua 2 đôi giày và tất. Biết một đôi tất có giá là 11.000 đồng, hỏi Nam mua được bao nhiêu đôi tất?
Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.

a) Số tiền mua đôi giày thứ nhất là:
200 x ( 100% - 80% ) = 160 ( nghìn )
b) Số tiền mua đôi giày thứ hai là:
200 x ( 100% - 20% - 4% ) = 152 ( nghìn )
Nam còn lại số tiền sau khi mua 2 đôi giày là:
400 - 160 - 152 = 88 ( nghìn )
Số đôi tất Nam mua được là:
88 : 11 = 8 ( đôi tất )
a) Số tiền mua đôi giày thứ nhất là :
200×(100%−80%) =160200×(100%-80%) =160( đồng)
b)Số tiền mua đôi giày thứ hai là :
200×(100%−20%−4%)=152200×(100%-20%-4%)=152 ( đồng)
Sau khi mua hai đôi giày Nam còn lại số tiền
400−160−152=88400-160-152=88(đồng)
Số đôi tất Nam có thể mua là :
88:11=888:11=8(đôi)
đáp số a)160 nghìn đồng
b)8 đôi tất
chúc bạn học tốt

Khi giảm giá, túi xách được giảm
500000. 1/5 = 100000( đồng )
a) bạn Trâm phải trả số tiền:
500000 - 100000 = 400000( đồng )
b)bạn Lan phải trả số % so với số tiền chưa giảm giá :
1 - 30%= 70%
số tiền ban đầu của đôi giày là
196000 / 70% = 280000( đồng)
a) Bạn Trâm phải trả 400.000 dồng để trả 1 túi xách
b) Giá ban đầu của đôi giày là 280.000
nhớ k cho nhé

Giá bộ đầu tiên sau giảm: 150 000 x (100% - 30%) = 105 000 (đồng)
Giá bộ thứ hai sau giảm: 105 000 x (100% - 5%) = 99 750 (đồng)
Vì: 99 750 + 105 000 = 204 750 (đồng) > 200 000 (đồng)
Nên nếu mẹ cho em 200 000 đồng thì em vẫn không đủ tiền mua 2 bộ Lego giảm giá

không vì ta lấy : bộ lego giảm số phần trăm so với ban đầu là:
100-30=70(phần trăm)
vậy bộ lego có giá là
150.000:100x70=105.000(đồng)
vậy bộ thứ 2 có giá là :
150.000:100x(70-5)=97.500(đồng)
2 bộ lego có giá là :
105.000+97.500=202500(đồng)
đó ez game

120000 nha
tìm 1 % xong nhân với 20 % , rồi lấy 150000 trừ 20m % là ra :D
a: Số tiền mua đôi giày thứ nhất là:
\(200000\left(1-20\%\right)=160000\left(đồng\right)\)
b: Giá tiền của đôi giày thứ hai là: \(160000\left(1-4\%\right)=153600\left(đồng\right)\)
Tổng số tiền của hai đôi giày là:
160000+153600=313600(đồng)
Số tiền còn lại để mua tất là:
400000-313600=86400(đồng)
Vì 86400:11000=7 dư 9400
nên Nam có thể mua được tối đa là 7 đôi tất
.