Cho lượng dư khí carbon monoxide tác dụng với 1,6 gam iron (III) oxide trong điều kiện nung nóng, sau khi phản ứng xảy ra hoàn toàn thu được m gam iron. Xác định giá trị của m.
Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.


a) \(n_{Zn}=\dfrac{9,75}{65}=0,15\left(mol\right)\)
PTHH: Zn + 2HCl --> ZnCl2 + H2
0,15-->0,3------>0,15-->0,15
=> mHCl = 0,3.36,5 = 10,95 (g)
b)
mZnCl2 = 0,15.136 = 20,4 (g)
c)
PTHH: Fe2O3 + 3H2 --to--> 2Fe + 3H2O
0,05<---0,15------->0,1
=> mFe2O3 = 0,05.160 = 8 (g)
mFe = 0,1.56 = 5,6 (g)
a.b.\(n_{Zn}=\dfrac{m_{Zn}}{M_{Zn}}=\dfrac{9,75}{65}=0,15mol\)
\(Zn+2HCl\rightarrow ZnCl_2+H_2\)
0,15 0,3 0,15 0,15 ( mol )
\(m_{HCl}=n_{HCl}.M_{HCl}=0,3.36,5=10,95g\)
\(m_{ZnCl_2}=n_{ZnCl_2}.M_{ZnCl_2}=0,15.136-20,4g\)
c.\(Fe_2O_3+3H_2\rightarrow2Fe+3H_2O\)
0,05 0,15 0,1 ( mol )
\(m_{Fe_2O_3}=n_{Fe_2O_3}.M_{Fe_2O_3}=0,05.160=8g\)
\(m_{Fe}=n_{Fe}.M_{Fe}=0,1.56=5,6g\)

1 : Na2O
2 : CO2
3 : P2O5
4 ; Fe2O3
5 FeO
6 N2O5
7 Mn2O7
8 K2O
9 Fe3O4
10 Al2O3
11CuO
12 ZnO
13 CaO
14 Cu2O
15 CO
16 MgO
17 P2O3
18 SO3
19 SO2
20 BaO
21 PbO
22 NO
23CrO
24MnO

\(n_{O_2}=\dfrac{3,7185}{24,79}=0,15\left(mol\right)\\ 3Fe+2O_2\rightarrow\left(t^o\right)Fe_3O_4\\ n_{Fe}=\dfrac{3}{2}.n_{O_2}=1,5.0,15=0,225\left(mol\right)\\ \Rightarrow m_{Fe}=0,225.56=12,6\left(g\right)\\ n_{Fe_3O_4}=\dfrac{n_{O_2}}{2}=\dfrac{0,15}{2}=0,075\left(mol\right)\\ \Rightarrow m_{Fe_3O_4}=232.0,075=17,4\left(g\right)\)

\(n_{Fe_2O_3}=\dfrac{8}{160}=0,05\left(mol\right)\)
PT: \(Fe_2O_3+3H_2\underrightarrow{t^o}2Fe+3H_2O\)
\(n_{Fe\left(LT\right)}=2n_{Fe_2O_3}=0,1\left(mol\right)\Rightarrow m_{Fe\left(LT\right)}=0,1.56=5,6\left(g\right)\)
\(\Rightarrow H=\dfrac{4,2}{5,6}.100\%=75\%\)
\(n_{Fe_2O_3}=\dfrac{8}{160}=0,05\left(mol\right)\)
PTHH :
\(Fe_2O_3+3H_2\underrightarrow{t^o}2Fe+3H_2O\)
0,05 0,1
\(m_{Fe\left(LT\right)}=0,1.56=5,6\left(g\right)\)
\(H=\dfrac{4,2}{5,6}.100\%=75\%\)

\(Fe_2O_3=\dfrac{24}{160}=0,15\left(mol\right)\\ PTHH:Fe_2O_3+3H_2SO_4\rightarrow Fe_2\left(SO_4\right)_3+3H_2O\\ n_{Fe_2\left(SO_4\right)_3}=n_{Fe_2O_3}=0,15\left(mol\right)\\ a,m_{Fe_2\left(SO_4\right)_3}=400.0,15=60\left(g\right)\\ b,n_{H_2SO_4}=3n_{Fe_2O_3}=3.0,15=0,45\left(mol\right)\\ C_{MddH_2SO_4}=\dfrac{0,45}{0,2}=2,25\left(M\right)\\ c,V_{ddsau}=V_{ddH_2SO_4}=0,2\left(l\right)\\ C_{MddFe_2\left(SO_4\right)_3}=\dfrac{0,15}{0,2}=0,75\left(M\right)\)

\(n_{Fe_2O_3}=\dfrac{16}{160}=0,1\left(mol\right)\)
PTHH: Fe2O3 + 3H2SO4 → Fe2(SO4)3 + 3H2O
Mol: 0,1 0,1
\(m_{Fe_2\left(SO_4\right)_3}=0,1.400=40\left(g\right)\)
gợi ý thôi
nhầm