Cho 24,45g hỗn hợp gồm MGg,Fe,Al tác dụng vừa đủ đ HCl thu được 72,375g muối .Tính kl HCl đã tham gia phản ứng
Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.


\(n_{Fe}=a\left(mol\right),n_{Mg}=b\left(mol\right),n_{Al}=c\left(mol\right),n_{Zn}=d\left(mol\right)\)
\(n_{H_2}=\dfrac{2.24}{22.4}=0.1\left(mol\right)\)
\(\)\(BTe:\)
\(2a+2b+3c+2d=0.2\left(1\right)\)
\(n_{Cl_2}=\dfrac{3.36}{22.4}=0.15\left(mol\right)\)
\(BTe:\)
\(3a+2b+3c+2c=0.15\cdot2=0.3\left(2\right)\)
\(\left(2\right)-\left(1\right):a=0.3-0.2=0.1\)
\(\%Fe=\dfrac{0.1\cdot56}{32}\cdot100\%=17.5\%\)

Để xem rõ hơn bạn ấn chuột phải , lưu hình ảnh thành rồi coi nhá

mCu = 2 (g)
Gọi số mol Al, Fe là a, b (mol)
=> 27a + 56b = 10,3 - 2 = 8,3 (1)
\(n_{H_2}=\dfrac{5,6}{22,4}=0,25\left(mol\right)\)
PTHH: 2Al + 6HCl --> 2AlCl3 + 3H2
a--------------------->1,5a
Fe + 2HCl --> FeCl2 + H2
b---------------------->b
=> 1,5a + b = 0,25 (2)
(1)(2) => a = 0,1 (mol); b = 0,1 (mol)
=> \(\left\{{}\begin{matrix}\%Al=\dfrac{0,1.27}{10,3}.100\%=26,21\%\\\%Fe=\dfrac{0,1.56}{10,3}.100\%=54,37\%\\\%Cu=\dfrac{2}{10,3}.100\%=19,42\%\end{matrix}\right.\)
\(n_{HCl}=2.n_{H_2}=0,5\left(mol\right)\)
=> \(V_{dd.HCl}=\dfrac{0,5}{2}=0,25\left(l\right)\)

2al+6hcl-> 2alcl3+ 3h2
fe+2hcl-> fecl2+h2
nh2=13,44/22,4=0,6 mol
27a+56b=16,5
1,5a+ b=0,6
a=0,3, b=0,15
%mal=0,3*27/16,5*100=49,09%
%mfe=50,9%
nhcl=3a+2b=1,2
Vdd hcl=1,2/2=0,6l
Ta có: m muối = mKL + mCl
⇒ 72,375 = 24,45 + 35,5nCl
⇒ nCl = 1,35 (mol)
BTNT Cl: nHCl = nCl (trong muối) = 1,35 (mol)
⇒ mHCl = 1,35.36,5 = 49,275 (g)