Cho các sơ đồ phản ứng sau:
Biết X, Y, Z, T, G đều có phản ứng với dung dịch AgNO3 trong NH3 tạo kết tủa và G có 2 nguyên tử cacbon trong phân tử. Phần trăm khối lượng của nguyên tố oxi trong phân tử T có giá trị xấp xỉ bằng?
Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.
Chọn B
G là CH3CHO
X là HCHO
Y là HCOOH
Z là C2H2
T là HCOOCH=CH2
%mO=32/72=44,44%
Đáp án B
G là CH3CHO
X là HCHO
Y là HCOOH
Z là C2H2
T là HCOOCH=CH2
%mO=32/72=44,44%
Đáp án B
G là CH3CHO
X là HCHO
Y là HCOOH
Z là C2H2
T là HCOOCH=CH2
%mO=32/72=44,44%
Đáp án : B
Từ (d) => T là este Tất cả các chất đều phản ứng với AgNO3/NH3
=> T là este của HCOOR. G có 2 C và phản ứng tráng gương => G : CH3CHO
=> T là HCOOCH=CH2
=> %mO(T) = 44,44%
Z + H2O → G mà G chỉ có 2C => G là CH3CHO và Z là C2H2
X, Y, Z, T, G đều có phản ứng với dung dịch AgNO3 trong NH3 tạo kết tủa nên chỉ có thể là
HCHO + ½ O2 → x t HCOOH.
CH≡CH + H2O → 80 o C H 2 S O 4 , H g S O 4 CH3CHO
CH≡CH + HCOOH → x t HCOO-CH=CH2.
HCOO-CH=CH2 + H2O → H + HCOOH + CH3CHO.
=> %mO trong HCOO-CH=CH2 là
=> Chọn D
vì X, Z, M đều là các chất vô cơ nên xét 4 đáp án, chỉ có CH3OH + CO -> CH3COOH là thỏa mãn
=> Đáp án A
Đáp án B
Dựa vào (d) ta có thể suy đoán T là este có dạng HCOOCH=CHR
G có 2 C ⇒ G chỉ có thể là CH3CHO và Y là HCOOH ⇒ T là HCOOCH=CH2
⇒ Z là C2H2 X là HCHO
⇒ %mO(T) = 44,44%