Hỗn hợp X gồm 2 chất Y (C2H8N2O4) và chất Z (C4H8N2O3); trong đó Y là muối của axit hữu cơ đa chức, Z là đipeptit mạch hở. Cho 25,6 gam X tác dụng với dung dịch NaOH dư, đun nóng thu được 0,2 mol khí. Mặt khác, cho 25,6 gam X tác dụng với dung dịch HCl dư, thu được m gam chất hữu cơ. Giá trị của m là
Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.

Viết được công thức đầy đủ của Y: (COONH4) và Z là: Gly-Gly
Gọi y; z lần lượt là số mol của Y và Z. Ta có hệ phương trình sau

Đáp án B
NH 4 OOC - COONH 4 + 2 NaOH → NaOOC - COONa + 2 NH 3 ↑ + 2 H 2 O
NH 4 OOC - COONH 4 + 2 HCl → HOOC - COOH + 2 NH 4 Cl

Đáp án B
X gồm Y là (COONH4)2 và Z là Gly-Gly. Giả thiết → X + NaOH thu 0,2 mol khí là NH3
→ có 0,1 mol Y (COONH4)2; trong 25,6 gam X → nZ = nGly-Gly = 0,1 mol.
Cho 25,6 gam X + HCl → 0,2 mol NH4Cl + 0,1 mol (COOH)2 + 0,2 mol ClH3NCH2COOH.Yêu cầu m gam chất hữu cơ → m = 31,30 gam

Đáp án B
Y là muối của axit đa chức → Y là (COONH4)2
Z là đipeptit mạch hở → Z là NH2CH2CONHCH2COOH
PTHH: (COONH4)2 + 2NaOH → (COONa)2 + 2NH3↑ + 2H2O
NH2CH2CONHCH2COOH + 2NaOH → 2NH2CH2COONa + H2O
Ta có : n N H 3 = 0 , 2 m o l
→ n C 4 H 8 N 2 O 3 = 25 , 6 - 0 , 1 . 124 132 = 0 , 1 m o l
(COONH4)2 + 2HCl → (COOH)2 + 2NH4Cl
NH2CH2CONHCH2COOH + 2HCl + H2O → 2ClNH3CH2COOH
m = m ( C O O H ) 2 + m C I N H 3 C O O H m = 31 , 3
Chọn B.
Ta có:

Khi cho X tác dụng với HCl thu được chất hữu cơ gồm