Cho (axit glutamic) vào 160 ml dung dịch HCl 0,25M, thu được dung dịch X. Cho X tác dụng với 200 ml dung dịch NaOH 0.5M , thu được dung dịch Y. Cô cạn Y, thu được m gam chất rắn khan. Giá trị của m là
Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.


Đáp án B
nNaOH=0,1 mol; nHCl=0,04 mol
nCu=0,02 mol
Suy ra sau khi kết thúc tất cả các phản ứng, dung dịch Y gồm:
(Coi như NaOH tác dụng với HCl và axit glutamic riêng )

Đáp án : C
H2NC3H5(COOH)2 à ClH3NC3H5(COOH)2 à H2NC3H5(COONa)2
Sau khi hoàn thành các quá trình :
Sản phẩm muối gồm : 0,35 mol NaCl ; 0,15 mol H2NC3H5(COONa)2 và 0,05 mol NaOH dư
=> mmuối = 51,125g

Đáp án A
Axit glutamic phản ứng với NaOH tỉ lệ 1:2.
Do đó, số mol NaOH dư là: n NaOH dư = 0 , 4 . 2 - 0 , 175 . 2 - 2 . 0 , 15 = 0 , 15
Như vậy, trong dung dịch sau phản ứng có các chất sau: H2NC3H5(COONa)2 0,15 mol, NaCl 0,35 mol và NaOH dư 0,15 mol.
Khối lượng dung dịch sau khi cô cạn là m = 0,15.191 + 0,35.58,5 + 0,15.40 = 55,125 g

Chọn D.
Muối khan trong Y gồm H2NC3H5(COONa)2 (0,15 mol) và NaCl (0,35 mol) Þ m = 49,125 gam.