X là este mạch hở có công thức phân tử C5H8O2; Y và Z là hai este (đều no, mạch hở, tối đa hai nhóm este, MY < MZ). Đốt cháy hoàn toàn 0,2 mol hỗn hợp E gồm X, Y và Z, thu được 15,68 lít CO2 (đktc). Mặt khác, cho E tác dụng với dung dịch NaOH vừa đủ, thu được hỗn hợp hai ancol có cùng số cacbon và hỗn hợp hai muối. Phân tử khối của Z là
Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.

Đáp án A.
Các CTCT của X thoả mãn là: HCOO-CH2-CH2-CH=CH2 ; HCOO-CH-CH=CH-CH3 ;
HCOO-CH(CH3)-CH=CH2

Chọn đáp án C
Các CTCT thỏa mãn là HCOOCH2CH2CH=CH2,
HCOOCH2CH=CHCH3, HCOOCH2C(CH3)=CH2 và HCOOCH(CH3)CH=CH2

Các đồng phân thỏa mãn là:
HCOOC=C-C-C;HCOO-C-C =C-C;CH 3 COO - C = C - C ;
C - C = C - COOCH 3 ;
HCOO - C ( C ) = C - C ( 5 )

Chọn đáp án B
Dựa vào công thức tổng quát của este đơn chức là CnH2n + 2 – 2πO2.
||→ hai cách có thể dùng để nhẩm tính π:
||→ E chứa 1 liên kết π trong nhóm chức este COO (πC=O)
và 1 liên kết π ở gốc hiđrocacbon (πC=C).
||→ theo yêu cầu

Ta thấy X là este không no (vì k = 2), phân tử có 1 liên kết đôi C = C. Nếu liên kết C = C nằm ở gốc axit thì gốc axit phải là CH2=CHCOO- hoặc C3H5COO-. Nếu liên kết đôi nằm ở gốc hiđrocacbon của ancol thì số C trong gốc hiđrocacbon phải từ 3 trở lên, khi đó gốc axit là CH3COO- hoặc HCOO-. Vậy axit Y không thể là C2H5COOH.

- X chứa 2[O] => X là este đơn chức kX = 2 = 1ΠC=O + ΠC=C
- Xét các đáp án:
A. Y là C3H5COOH thì X là C3H5COOCH3 =>Z là CH3
B. Y là CH3COOH thì X là CH3COOCH2CH=CH2 => Z là CH2=CHCH2
C. Y là HCOOH thì X là HCOOC4H7 => Z là C4H7OH (có CTCT thỏa mãn).
D. Y là C2H5COOH thì X là C2H5COOCH=CH2 => Z là CH2=CH-OH (không tổn tại).
Y là C2H5COOH không thỏa mãn
Đáp án cần chọn là: D
Đáp án B
Giải đốt 0,2 mol E + O2 → t o 0,7 mol CO2 + ? mol H2O.
⇒ Ctrung bình E = 0,7 ÷ 0,2 = 3,5 ⇒ CY < 3,5.
⇒ có các khả năng cho Y là HCOOCH3; HCOOC2H5 và CH3COOCH3.
Tuy nhiên chú ý rằng thủy phân E thu được 2 ancol có cùng số C ⇒ Y phải là HCOOC2H5
để suy ra được rằng ancol cùng số C còn lại là C2H4(OH)2.
||⇒ cấu tạo của X là CH2=CH–COOC2H5.
este Z no là (HCOO)2C2H4 ||⇒ MZ = 118.