Cho các phản ứng xảy ra theo sơ đồ sau:
Chất X là
Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.
Đáp án C
Y là CH3COONa
Z là CH3CHO
=> X là CH3COOCH=CH2
=> CTPT của X là C4H6O2
Đáp án B
Từ đáp án ⇒ X là este đơn chức.
Y + NaOH → CH4 + Na2CO3 ⇒ Y là CH3COONa ⇒ Loại A và C.
Z có phản ứng tráng gương ⇒ Loại D ⇒ X là CH3COOCH=CH2
Bài 2:
nH2O = \(\dfrac{0,9}{18}=0,05\) mol
Pt: RO + 2HCl --> RCl2 + H2O
0,05 mol<------------------0,05 mol
Ta có: 2,8 = 0,05. (MR + 16)
\(\Leftrightarrow2,8=0,05M_R+0,8\)
\(\Leftrightarrow0,05M_R=2\)
\(\Leftrightarrow M_R=\dfrac{2}{0,05}=40\)
=> R là Canxi (Ca)
Bài 4:
nKMnO4 = \(\dfrac{5,53}{158}=0,035\) mol
Pt: 2KMnO4 --to--> K2MnO4 + MnO2 + O2
.....0,035 mol------------------------------> 0,0175 mol
nO2 cần dùng = \(0,0175.\dfrac{80}{100}=0,014\) mol
Pt: 2xR + ...........yO2 --to--> 2RxOy
\(\dfrac{0,028x}{y}\)mol<-0,014 mol
CTTQ: RxOy
Hóa trị của R: 2y/x
Ta có: \(0,672=\dfrac{0,028x}{y}.M_R\)
\(\Leftrightarrow0,028xM_R=0,672y\)
\(\Leftrightarrow\dfrac{0,672y}{0,028x}=\dfrac{2y}{x}.\dfrac{0,336}{0,028}=\dfrac{2y}{x}.12=M_R\)
Biện luận:
2y/x | 1 | 2 | 3 |
MR | 12 (loại) | 24 (nhận) |
36 (loại) |
Vậy R là Magie (Mg)
Bài 1:
\(CH4+2O2-->CO2+2H2O\)
\(n_{CH4}=\frac{5,6}{22,4}=0,25\left(mol\right)\)
\(n_{O2}=2n_{CH4}=0,5\left(mol\right)\)
\(V_{O2}=0,.22,4=11,2\left(l\right)\)
\(V_{kk}=5V_{O2}=11,2.5=56\left(l\right)\)
Bài 2:
\(m_{CaCO3}=280.89,29\%\approx250\left(tấn\right)\)
\(CaCO3-->CaO+CO2\)
\(m_{CO2}=m_{CaCO3}-m_{CaO}=250-140=110\left(tấn\right)\)
Bài 3:
Có 4% tạp chất k cháy =>96% C
\(m_C=1.96\%=0,96\left(kg\right)=960\left(g\right)\)
\(n_C=\frac{960}{12}=80\left(mol\right)\)
\(C+O2-->CO2\)
\(n_{O2}=n_C=80\left(mol\right)\)
\(V_{O2}=80.22,4=1792\left(l\right)\)
Bài 4:
2M + 2H2O -----> 2MOH + H2
\(n_{H2}=\frac{1,68}{22,4}=0,075\left(mol\right)\)
\(n_M=2n_{H2}=0,15\left(mol\right)\)
\(M_M=\frac{5,85}{0,15}=39\left(K\right)\)
Vậy M có NTK là 39
Bài 5:
M + 2HCl -----> MCl2 + H2
\(n_{H2}=\frac{0,56}{22,4}=0,025\left(mol\right)\)
\(n_M=n_{H2}=0,025\left(mol\right)\)
\(M_M=\frac{1,4}{0,025}=56\left(Fe\right)\)
vậy M là Fe
Bài 11:
Đề là 15,6 đúng hơn nha bạn
2R + 2nHCl ----> 2RCln + nH2
\(n_{H2}=\frac{5,376}{22,4}=0,24\left(mol\right)\)
\(n_R=\frac{2}{n}n_{H2}=\frac{0,48}{n}\left(mol\right)\)
\(M_R=15,6:\frac{0,48}{n}=32,5n\)
\(n=2\Rightarrow M_M=65\left(Zn\right)\)
Vậy M là Zn
Đáp án C
Bảo toàn nguyên tố 2 vế từ phản ứng của Y và NaOH ⇒ Y là CH3COONa.
+ Bảo toàn tương tự: Ở phản ứng của Z ⇒ Z là CH3CHO.
⇒ X có CTPT là CH3COOCH=CH2 ⇔ CTPT của X là C4H6O2
a, Ta có phương trình: FexOy + HCl ------> FeClz + H2O
Khi Fe hóa trị 3=> PT: Fe2O3 + 6HCl-----> 2FeCl3 + 3H2O
Từ đó suy ra x=2, y=3,z=3
Chọn B
vinyl axetat