Cho hai mạch dao động lý tưởng và với và . Tích điện cho hai tụ và thì đồ thị điện tích của chúng được biểu diễn như hình vẽ. Kể từ thời điểm t = 0, thời điểm lần thứ 2018 hiệu điện thế trên hai tụ và chênh nhau 3 V là
Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.


Xem t = 0 là lúc cả hai mạch bắt đầu dao động
Phương trình hiệu điện thế trên 2 tụ C1 và C2 lần lượt có dạng
\(\begin{cases}u_1=12cos\left(\omega t\right)\left(V\right)\\u_2=6cos\left(\omega t\right)\left(V\right)\end{cases}\)
Độ chênh lệch Hiệu điện thế: \(\Delta u=u_1-u_2=6cos\left(\omega t\right)\left(V\right)\)
\(u_1-u_2=6cos\left(\omega t\right)=\pm3\Rightarrow cos\left(\omega t\right)=\pm0,5\Rightarrow cos\left(\frac{2\pi}{T}t\right)=\pm0,5\)
\(\Rightarrow\Delta t_{min}=\frac{T}{6}=\frac{10^{-6}}{3}s\)

Đáp án A
Phương pháp: Áp dụng công thức tính chu kỳ của mạch dao động LC : T = 2 π LC
Áp dụng công thức tính chu kỳ của mạch dao động ta có

Đáp án B
Phương pháp: Chu kì
Cách giải:
Chu kì dao động điện tử của mạch:

Đáp án D
+ Ta biểu diễn C α = C 0 + a α
→ T 1 = 2 π L C 1 T 2 = 2 π L C 2 ↔ T 1 = 2 π L C 0 + 10 a = 1 T 2 = 2 π L C 0 + 40 a = 2 → C 0 + 40 a C 0 + 10 a = 4 → C 0 = 0
+ Tương tự với góc α để chu kì dao động của mạch là 4ms
→ T 3 T 1 = a α 10 a = 4 → α = 160 °

- Tần số dao động của mạch:
- Điện áp cực đại trên tụ điện:
⇒ Điện áp trên tụ: