Cho phản ứng hạt nhân: . Biết = 3,01605u; = 2,0141 lu; = 4,00260u; = 1,00867u; lu = 93 l . Năng lượng toả ra khi 1 hạt a được hình thành là
Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.

+ Năng lượng của phản ứng là: W = Dma .c2 - DmT .c2 - DmD .c2
⇒ W = 7,076.4 - 2,823.3 -0,0024.931,5 = 17,599 MeV
Đáp án A

Đáp án : A
Ta có: T + D → α + n ta có M0= mT + mD ; M = m + mn . Vì M0 > M
⇒ Phản ứng tỏa năng lượng, năng lượng là : ΔE = ΔM.c2 = (Mo – M).c2 = 18,6 MeV.

Chọn đáp án A
Năng lượng tỏa ra của phản ứng
Δ E = m t − m s c 2 = E l k s − E l k t = 4.7 , 0756 − 3.2 , 823 − 0 , 0025.931 , 5 = 17 , 6 M e V

Đáp án A
1 3 T + 1 2 D → 2 4 α + 1 0 n
+ Ta có Δ E = E l k α − E l k T − E l k D = 7,0756.4 − 2,823.3 − 0,0024.931,5 = 17,6 M e V

Đáp án A
- Phương trình phản ứng:
- Năng lượng phản ứng tỏa ra:
Chọn đáp án D