Hỗn hợp E gồm chất X và chất Y . X là muối của axit hữu cơ đa chức, Y là muối của một axit vô cơ. Cho 3,86 gam E tác dụng với dung dịch NaOH dư, đun nóng, thu được 0,06 mol hai chất khí (có tỉ lệ mol 1:5) và dung dịch chứa m gam muối. Giá trị của m là
Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.


=>loại đáp án A và D
Giả sử X có 1 N và có số mol là X. Y có 2N và số mol là y. Ta có hệ:
Thử bộ nghiệm để tìm số C thích hợp chỉ thấy đáp án C thỏa mãn

X2Y3
-Do tỉ lệ khối lượng X và Y là 7:3 nên ta gọi mX=7x gam và mY=3x gam
-Ta có: 7x+3x=160\(\rightarrow\)23x=160\(\rightarrow\)x=16
MX=7x:2=7.16:2=56(Fe)
MY=3x:3=3.16:3=16(O)
CTHH A: Fe2O3

a, Khối lượng của X là : 160: 10.7 = 106
Khối lượng cuả Y là 16. 3 = 48
NTK : X = 112:2 = 56
NTK : Y = 48:3 =16
=> X là Fe , Y là O
CTHH : Fe2O3
Tham khảo
CTHH: X2Y3
Theo đề bài, ta có:
\(\left\{{}\begin{matrix}2X+3Y=160\\\frac{2X}{3Y}=\frac{7}{3}\end{matrix}\right.\) <=> X = 56 ; Y = 16
=> X là Fe (sắt) ; Y là O (oxi)
Vậy: CTHH của hợp chất là Fe2O3