X là este đơn chức, không no chứa một liên kết đôi C=C; Y là este no, hai chức (X, Y đều mạch hở). Đốt cháy hoàn toàn 10,36 gam hỗn hợp E chứa X, Y cần dùng 12,32 lít O2 (đktc). Mặt khác đun nóng 10,36 gam E với 150 ml dung dịch NaOH 1M (lấy dư 25% so với phản ứng); cô cạn dung dịch sau phản ứng thu được hỗn hợp muối có khối lượng m gam và một ancol duy nhất. Giá trị m là
Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.

Este no, đơn chức, mạch hở : CnH2nO2 => Z không no, có 2 liên kết đôi C=C, đơn chức: CnH2n-4O2
Đáp án cần chọn là: D

Este no, đơn chức, mạch hở : CnH2nO2 => X không no, có 1 liên kết đôi, đơn chức:
CnH2n-2O2
Đáp án cần chọn là: B

Chọn đáp án B
Cái hay của bài này là xác định ra số π trong X.
X tạo từ ancol no và axit không no có 1 nối đôi C=C, nhưng khi xác định số π
rất nhiều bạn quên rằng trong X còn có 1π nữa là πC=O trong liên kết –COO.
nghĩa là ∑πtrong X = 2 → ∑ C O 2 - ∑ H 2 O = n X = 0 , 4 - 0 , 3 = 0 , 1 m o l

Este tạo từ ancol không no có 1 liên kết đôi C=C, đơn chức mạch hở và một axit không no có 1 nối đôi C=C, đơn chức, mạch hở => Este không no, mạch hở, đơn chức có 2 nối đôi C=C
Este no đơn chức có CTTQ: CnH2nO2
Este không no đơn chức mạch C có 2 liên kết C=C: CnH2n-4O2
Đáp án cần chọn là: A

Viết PTHH tổng quát của phản ứng cháy ta có
Các đồng phân thỏa mãn điều kiện đề bài là
Đáp án C

Đáp án : C
Este tạo thành có k = 2 (một liên kết π trong C=O và một liên kết π của C=C); va có 2 oxi
=> CTTQ: CnH2n + 2 – 2kO2 <=> CnH2n - 2O2 (do k = 2).
Ancol no nhỏ nhất có 1C, axit nhỏ nhất có liên kết C=C có 3C => n ≥ 4.
Vậy công thức của este cần tìm là CnH2n - 2O2 (n ≥ 4).
Định hướng tư duy giải
Dồn chất