Hỗn hợp X gồm chất Y (C2H8N2O4) và chất Z (C5H10N2O3); trong đó, Y là muối của axit đa chức, Z là đipeptit mạch hở. Cho 33,2 gam X tác dụng với dung dịch NaOH dư, đun nóng, thu được 0,3 mol khí. Mặt khác 33,2 gam X tác dụng với dung dịch HCl dư, thu được m gam chất hữu cơ. Giá trị của m là:
Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.

Đáp án : D
Hỗn hợp X chỉ có thể gồm : Y : (COONH4)2 và dipeptit Z
, nkhí = nNH3 = 0,3 mol => nY = 0,15 mol
, mX = mY + mZ
=> nZ = 0,1 mol
Y + 2HCl à (COOH)2 + 2NH4Cl
Z + 2HCl + H2O à 2ClH3N-R-COOH
=> nH2O = nY = 0,15 mol
=> BTKL : mchất hữu cơ = mX + mHCl – mNH4Cl + mH2O = 37,2g

Đáp án B
Y là Gly-Ala hoặc Ala-Gly
X là (COONH4)2
Z là NH3
Q là HOOC-COOH
T1, T2, T3: NH4Cl, ClH3N-CH2-COOH, và ClH3N-CH(CH3)-COOH

Đáp án B
Y là Gly-Ala hoặc Ala-Gly
X là (COONH4)2
Z là NH3
Q là HOOC-COOH
T1, T2, T3: NH4Cl, ClH3N-CH2-COOH, và ClH3N-CH(CH3)-COOH

Đáp án B
Y là Gly-Ala hoặc Ala-Gly
X là (COONH4)2
Z là NH3
Q là HOOC-COOH
T1, T2, T3: NH4Cl, ClH3N-CH2-COOH, và ClH3N-CH(CH3)-COOH

Đáp án B
Y là Gly-Ala hoặc Ala-Gly
X là (COONH4)2
Z là NH3
Q là HOOC-COOH
T1, T2, T3: NH4Cl, ClH3N-CH2-COOH, và ClH3N-CH(CH3)-COOH

Đáp án B
Y là Gly-Ala hoặc Ala-Gly
X là (COONH4)2
Z là NH3
Q là HOOC-COOH
T1, T2, T3: NH4Cl, ClH3N-CH2-COOH, và ClH3N-CH(CH3)-COOH

Chọn đáp án B
► X là (COONH4)2 và Y là Gly-Ala (⇒ A đúng).
⇒ Z là NH3, Q là (COOH)2 (⇒ C, D đúng)

Đáp án B
Y là Gly-Ala hoặc Ala-Gly
X là (COONH4)2
Z là NH3
Q là HOOC-COOH
T1, T2, T3: NH4Cl, ClH3N-CH2-COOH, và ClH3N-CH(CH3)-COOH
Y là muối axit đa chức , X + NaOH tạo khí nên Y là muối của amoni hoặc amin khí vì Z là peptit nên không phản ứng tạo khí được
=>Y phải là: (COONH4)2
=> n khí = n NH3 = 2nY => n Y = 0,15 mol
=>n Z = 0,1 mol
=> Z + HCl → muối hữu cơ
Y + 2HCl → (COOH)2 + 2 NH4Cl
=> m chất hữu cơ = m axit oxalic + m muối hữu cơ
= m axit oxalic + m Z + m HCl phản ứng với Z
= 31,75g
=>D