Hai điện tích đặt tại hai điểm cách nhau 10 (cm) trong chân không. Độ lớn cường độ điện trường tại điểm nằm trên đường thẳng đi qua hai điện tích và cách đều hai điện tích là:
Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.

Chọn đáp án B
Ta có công của lực điện A = qEd.
⇒ A A ' = q q ' = 10 - 8 4 . 10 - 9 = 5 2 ⇒ A ' = 2 5 A = 24 m J

Chọn đáp án A
A 1 = q 1 E d A 2 = q 2 E d
⇒ A 1 A 2 = q 1 q 2
hay
60 A 2 = 10 - 8 4 . 10 - 9 ⇒ A 2 = 24 m J

Chọn: C
Hướng dẫn:
Áp dụng công thức A = qEd với d = 2 (cm) = 0,02 (m), q = 5. 10 - 10 (C) và A = 2. 10 - 9 (J). Ta suy ra E = 200 (V/m).

Công của lực điện trường khi điện tích q dịch chuyển từ M đến N là: A’ = -A.
Vậy cường độ điện trường giữa hai tấm kim loại đó là E = 200V/m
Chọn B
E = 36000 (V/m)