Cho phản ứng sau:
NH4HCO3 + HCl loãng khí Z + ...
Các khí X, Y, Z lần lượt là:
Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.
a. 2Al + 3Cl2 - - to-- > 2AlCl3
b.2 K +2 H 2 O - - -- >2 KOH + H 2
c. FeCl3 + 3NaOH --- > Fe(OH) 3 + 3NaCl
d. BaO + C O 2 - --- > BaC O 3
e. 2Cu(NO 3 ) 2 -- t ° - - > 2CuO + 4NO 2 + O 2
f. 2AgNO 3 -- t ° - - >2 Ag + 2NO 2 + O 2
g. 4Fe(NO 3 )3 - - t ° -- >2Fe 2 O 3 + 12NO2 + 3O 2
h. C 6 H 6 + 15/2O 2 - - t ° -- > 6CO 2 + 3
a,d là phản ứng hóa hợp
a/ Na2O + H2O → 2NaOH (Phản ứng hóa hợp)
b/ 2KOH + H2SO4 → K2SO4 + 2H2O (Phản ứng oxi-hóa khử)
c/ 2SO2 + O2 → 2SO3 (Phản ứng oxi-hóa)
d/ 2Al2O3 → 4Al + 3O2 (Phản ứng phân hủy)
\(MgCl_2+Ba\left(OH\right)_2\rightarrow BaCl_2+Mg\left(OH\right)_2\downarrow\)
\(Al\left(OH\right)_3+3HCl\rightarrow AlCl_3+3H_2O\)
\(2AgNO_3+CuCl_2\rightarrow Cu\left(NO_3\right)_2+2AgCl\downarrow\)
\(K_2O+H_2O\rightarrow2KOH\)
\(Na+H_2O\rightarrow NaOH+\dfrac{1}{2}H_2\)
Đổi: 250 cm3 = 0,25 dm3 = 0,25 lít
nH2 = \(\dfrac{0,25}{22,4}\) mol
Pt: 2K + 2H2O --> 2KOH + H2
\(\dfrac{5}{224}\) mol<--------------------\(\dfrac{0,25}{22,4}\) mol
mK = \(\dfrac{5}{224}.39=0,87\left(g\right)\)
mK2O = mhh - mK = 18 - 0,87 = 17,13 (g)