Trên một sợi dây đàn hồi có ba điểm M, N và P; N là trung điểm của đoạn MP. Trên dây có một sóng lan truyền từ M đến P với chu kỳ T (T > 0,5s). Hình vẽ bên mô tả dạng sợi dây tại thời điểm (đường 1) và = + 0,5 (s)(đường 2); M, N và P là vị trí cân bằng của chúng trên dây. Lấy 2 và coi biên độ sóng không đổi khi truyền đi. Tại thời điểm = – 1/9 (s). Vận tốc dao động của phần tử dây tại N là
Chọn đáp án A
Ta có hình vẽ, do sóng truyền từ M đến P nên:
Tại thời điểm t1 thì:
+ Điểm M( M 1 ) có li độ x = -6,6 mm và đang giảm.
+ Điểm P( P 1 ) có li độ x = -6,6 mm và đang giảm.
+ Điểm N ( N 1 ) ở vị trí cân bằng và đang giảm.
Tại thời điểm t 2 = t 1 + 0,5 thì:
+ Điểm M( M 2 ) có li độ x = 3,5 mm và đang giảm.
+ Điểm P( P 1 ) có li độ x = 3,5 mm và đang tăng.
Từ hình vẽ ta có:
Suy ra

Hơn nữa ta có:
Tại thời điểm
góc quay
(lùi lại ngược chiều vòng tròn LG) nên li độ của
là
nên vận tốc N là 