Cho 21,55 gam hỗn hợp X gồm và phản ứng với dung dịch NaOH loãng dư đun nóng thu được 4,6 gam ancol. % theo khối lượng của trong hỗn hợp X là
Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.

mX(ban đầu) = m( bình tăng) + mZ = 10,8 + 2.8.0,2=14
mà nC2H2=nH2=0,5
Đốt cháy hỗn hợp Y thì cũng như đốt X => nO2 = 1,5 mol => V=33,6 l (D)
Cách 2 :
nC2H2=nH2=a
bảo toan kl: mBr tăng +m khí thoát ra ->26a+2a=10.08 +0.2.8.2 ->a=0.5
C2H2 + 2,5O2 -> CO2 +H2O
H2 +0,5O2 -> H2O
nO2=2,5a +0.5a=1,5
->v=33.6 l

nCO2=\(\frac{13,44}{22,4}\)=0,6
Gọi sô mol CnH2nO và CnH2n+2O là a và b
Ta có (14n+16)a+(14n+18)b=13,4
Lại có an+bn=0,6\(\rightarrow\)n(a+b)=0,6
\(\rightarrow\)16a+18b=5
\(\rightarrow\frac{5}{18}< a+b< \frac{5}{16}\)
\(\rightarrow1,92< n< 2,16\)
\(\rightarrow n=2\)
\(\rightarrow\)Công thức 2 chất là C2H4O và C2H6O
\(\rightarrow44a+46b=13,4\)
Lại có \(2a+2b=0,6\)
\(\rightarrow a=0,2;b=0,1\)
\(\rightarrow\)nH2O=0,2.2+0,1.3=0,7
\(\rightarrow\)a=mH2O=0,7.18=12,6g

Gọi số mol của C2H6 và H2 trong Y lần lượt là: x; y
Theo bài ta có hệ:\(\frac{x+y=0,2}{30x+2y=80.2.\left(x+y\right)}\)
\(\Rightarrow\left\{{}\begin{matrix}x=0,1\\y=0,1\end{matrix}\right.\)
Gọi số mol của C2H4 và C2H2 trong Y là: a, b
PTHH:
\(\text{C2H4+ Br2→ C2H4Br2}\)
\(\text{C2H2+ 2Br2→ C2H2Br4}\)
Khối lượng dd Br2 tăng 10,8g nên: 28a+ 26b= 10,8 (1)
Mặt khác trong X thì : nC2H2= nH2
Mà : nC2H2= nC2H4+ nC2H6+nC2H2 dư= a+b+0,1
\(\text{⇒ nH2 (X)= a+b+0,1}\)
\(\text{⇒∑nH(X)= 2.(2a+2b+0,2) }\)
Mà: ∑nH(Y)= 4nC2H4+2nC2H2 dư+6nC2H6+2nH2 dư= 4a+2b+0,8
Bảo toàn nguyên tố H: nH(X)=nH(Y)
\(\text{⇒ 2.(2a+2b+0,2)= 4a+2b+0,8 (2)}\)
Từ (1), (2)⇒\(\left\{{}\begin{matrix}a=0,2\\b=0,2\end{matrix}\right.\)
⇒ Trong X: nC2H2= nH2= 0,2+0,2+0,1= 0,5 (mol)
+ PTHH:
\(\text{2C2H2 + 5O2 → 4CO2 +2H2O}\)
0,5______1,25___________________(mol)
\(\text{2H2 + O2 → 2H2O}\)
0,5_____0,25____________________(mol)
\(\text{⇒∑nO2 = 1,25+ 0,25= 1,5 (mol)}\)

Phản ứng xảy ra:
\(C+O_2\underrightarrow{^{to}}CO_2\)
\(2H_2+O_2\rightarrow2H_2O\)
Ta có:
\(n_{CO2}=\frac{12,8}{16.2}=0,4\left(mol\right)=\frac{1}{2}n_{CO}+\frac{1}{2}n_{H2}\)
\(\Rightarrow n_{H2}=0,5\left(mol\right)\)
\(\Rightarrow m_{CO}=0,3.\left(12+16\right)=8,4;m_{H2}=0,5.2=1\left(g\right)\)
\(\Rightarrow\%m_{CO}=\frac{8,4}{8,4+1}=89,36\%\)
\(\Rightarrow\%m_{H2}=100\%-89,36\%=10,64\%\)

Ta có: $n_{H_2}=0,01(mol)$
Suy ra $n_{Fe}=0,01(mol)$
Quy hỗn hợp $FeO;Fe_2O_3;Fe_3O_4;CuO$ về Fe; Cu và O với số mol lần lượt là a;b;c(mol)
Theo gt ta có: $n_{H^+}=0,14(mol)$
\(O+2H^+-->H_2O\)
Do đó $c=0,06(mol)$
Suy ra \(\Sigma m_{Fe^{2+};Cu^{2+}}=5,9-0,92-0,06.16=4,02\left(g\right)\)
Bảo toàn gốc kim loại và gốc $SO_4^{2-}$ ta có:
$m_{muoi}=4,02+0,07.96=10,74(g)$
Mặt khác ta có: $m_{dd}=5,8-0,92+50-0,02=54,86(g)$
Từ đó tính được %

CHÚC BẠN HỌC TỐT!
Theo đề bài, ta có:\(\left\{{}\begin{matrix}n_{CO2}=\dfrac{8,8}{44}=0,2\left(mol\right)\\n_{H2O}=\dfrac{5,4}{18}=0,3\left(mol\right)\end{matrix}\right.\)
\(\Rightarrow\left\{{}\begin{matrix}n_C=0,2\left(mol\right)\\n_H=0,3.2=0,6\left(mol\right)\end{matrix}\right.\)
\(\Rightarrow m_C+m_H=12.0,2+1.0,6=3\left(g\right)\)
\(\Rightarrow m_O=4,6-3=1,6\left(g\right)\)
\(\Rightarrow n_O=\dfrac{1,6}{16}=0,1\left(mol\right)\)
\(\Rightarrow0,2:0,6:0,1=2:6:1\)
Vậy CTHH là C2H6O..........

Gọi \(\left\{{}\begin{matrix}n_{O2}:a\left(mol\right)\\n_{Cl2}:5a\left(mol\right)\end{matrix}\right.\)
\(m_{hh\left(khi\right)}=3,87\left(g\right)\)
\(\Rightarrow\left\{{}\begin{matrix}n_{O2}=0,01\left(mol\right)\\n_{Cl2}=0,05\left(mol\right)\end{matrix}\right.\)
Nên Fe dư
Đặt \(\left\{{}\begin{matrix}n_{Mg}:x\left(mol\right)\\n_{Fe}:y\left(mol\right)\end{matrix}\right.\)
\(\Rightarrow\left\{{}\begin{matrix}24x+56y=3,2\\2x+2y=0,16\left(BTe\right)\end{matrix}\right.\Rightarrow\left\{{}\begin{matrix}x=0,04\left(mol\right)\\y=0,04\left(mol\right)\end{matrix}\right.\)
\(\Rightarrow m_{Fe}=3,36\left(g\right)\Rightarrow\%m_{Fe}=77,78\%\)
Chọn đáp án B
Ta có: