Nhỏ từ từ 0,25 lít dung dịch NaOH 1,04M vào dung dịch gồm 0,024 mol FeCl3; 0,016 mol Al2(SO4)3 và 0,04 mol H2SO4 thu được bao nhiêu gam kết tủa?
K
Khách
Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.
Những câu hỏi liên quan

12 tháng 12 2019
Đáp án C
H+ + OH− → H2O
nên NaOH dư sẽ tác dụng với kết tủa

22 tháng 11 2019
\(\text{2NaOH + H2SO4 → Na2SO4 + H2O}\)
0,08_______0,04_______________________(mol)
\(\text{3NaOH + FeCl3 → Fe(OH)3 + 3NaCl}\)
0,072_____0,024____0,024_______________(mol)
\(\text{6NaOH + Al2(SO4)3 → 2Al(OH)3 + 3Na2SO4}\)
0,096____ 0,016_________0,032__________________(mol)
\(\text{NaOH dư + Al(OH)3 → NaAlO2 + H2O}\)
0,002________0,002____________________________(mol)
Vậy kết tủa gồm Fe(OH)3 : 0,024 mol và Al(OH)3:
\(\text{0,032 – 0,002 = 0,03 mol }\)
\(\text{→ m = 0,024.107 + 0,03.78 = 4,908 gam}\)
Đáp án A
nOH- = 0,26 mol
OH-+ H+ → H2O
0,08 0,08
Al3++ 3OH- → Al(OH)3
0,032 0,096 0,032
Fe3++ 3OH- → Fe(OH)3
0,024 0,072 0,024
Al(OH)3+ OH- →AlO2-+ 2H2O
0,012 0,012
Kết tủa thu được có 0,02 mol Al(OH)3; 0,024 mol Fe(OH)3 Khối lượng là 4,128 gam