Một phản ứng phân hạch: . Biết năng lượng liên kết riêng của lần lượt là 7,7 MeV ; 8,7 MeV ; 8,45 MeV. Năng lượng tỏa ra trong phản ứng là
Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.


Đáp án D
Phương pháp:
Công thức tính năng lượng toả ra của phản ứng: ∆E = (mt – ms)c2
(mt, ms lần lượt là tổng khối lượng của các hạt trước và sau phản ứng)
Công thức liên hê ̣giữa số hạt và khối lượng: N = (m/A)NA
Cáchgiải: Năng lượng toả ra khi 1 hạt U phân hạch là :
1g U235 chứa
=> 1 gam U phân hạch hết toả năng lượng:
=> Lượng xăng cần sử dụng là:

Năng lượng tỏa ra khi phân hạch một hạt nhân 235U là:
E = mn + mU – (mI + mY + 3.mn) = 175,923 MeV
Chọn đáp án B

Khối lượng Fe: 1×98100=0,981×98100=0,98 (tấn)
Trong 196 tấn (Fe2O3.2H2O)(Fe2O3.2H2O) có 112 tấn Fe
x tấn ←← 0,98 tấn Fe
x = 1,715 (tấn)
Khối lượng quặng : 1,715×100/80=2,144 (tấn )
Khối lượng quặng thực tế cần dùng: 2,144×100/93=2,305 (tấn )
Khối lượng Fe: 1×98100=0,981×98100=0,98 (tấn)
Trong 196 tấn (Fe2O3.2H2O)(Fe2O3.2H2O) có 112 tấn Fe
x tấn ←← 0,98 tấn Fe
x = 1,715 (tấn)
Khối lượng quặng : 1,715×10080=2,1441,715×10080=2,144 (tấn )
Khối lượng quặng thực tế cần dùng: 2,144×10093=2,3052,144×10093=2,305 (tấn )
Năng lượng tỏa ra bằng hiệu số năng lượng liên kết của các hạt trước và sau phản ứng:
E = 93.8,7 + 140.8,45 – 235.7,7 = 182,6 MeV.