Hòa tan hết hỗn hợp X gồm 5,6 gam Fe; 27 gam và m gam Al trong dung dịch chứa 0,61 mol HCl. Sau khi các phản ứng xảy ra hoàn toàn, thu được dung dịch Y chỉ chứa 47,455 gam muối trung hòa và 2,352 lít (đktc) hỗn hợp khí Z gồm NO và . Tỉ khối của Z so với là 16. Giá trị của m là
Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.

Chọn đáp án A
n N O + n N 2 O = 0 , 105 m o l 30 n N O + 44 n N 2 O = 3 , 36 g
⇒ n N O = 0 , 09 m o l n N 2 O = 0 , 015 m o l
Do Y chỉ chứa các muối trung hòa nên H+ hết => Trong Y có muối amoni.
n N H 4 + = 0 , 61 - 0 , 09 . 4 - 0 , 015 . 10 10 = 0 , 01 ( m o l )
⇒ m = 1 , 08 gam

Đáp án A
MZ = 16.2 = 32; nZ = 2,352 : 22,4 = 0,105 (mol)
NO: x
N2O : y
x + y = 0,105 (1)
30x + 44y = 32. 0,105 (2)
=> x = 0,09 ; y = 0,015 (mol)
4H+ NO3- +3e → NO + H2O
10H+ + 2NO3- + 8e → N2O + 5H2O
10H+ + NO3- + 8e → NH4+ + 3H2O
BT electron: nH+ = 4nNO + 10nN2O + 10nNH4+
=> nNH4+ = (0,61- 4.0,09- 10.0,015):10 = 0,01 (mol)
BTNT H: nH+ = 4nNH4+ + 2nH2O
=> nH2O = (0,61 – 4. 0,01): 2 = 0, 285 (mol)
BTKL: mhh X + mHCl = mmuối + mhh khí + mH2O
=> ( 5,6 + 27 + m) + 0,61. 36,5 = 47,455 + 0,105. 32 + 0,285.18
=> m = 1, 08 g

cÂU 2.
\(n_Z=\dfrac{6,72}{22,4}=0,3mol\)
\(\left\{{}\begin{matrix}n_{CaCO_3}=x\left(mol\right)\\n_{Fe}=y\left(mol\right)\end{matrix}\right.\Rightarrow100x+56y=25,6\left(1\right)\)
\(CaCO_3+2HCl\rightarrow CaCl_2+H_2O+CO_2\)
\(Fe+2HCl\rightarrow FeCl_2+H_2\)
\(\Rightarrow x+y=n_Z=0,3\left(2\right)\)
Từ (1) và (2) \(\Rightarrow\left\{{}\begin{matrix}x=0,2\\y=0,1\end{matrix}\right.\)
\(\%m_{CaCO_3}=\dfrac{0,2\cdot100}{25,6}\cdot100\%=78,125\%\)
\(\%m_{Fe}=100\%-78,125\%=21,875\%\)
\(m_{muối}=m_{CaCl_2}+m_{FeCl_2}=0,2\cdot111+0,1\cdot127=34,9g\)

PTHH: Fe + 2HCl --> FeCl2 + H2
FeS + 2HCl --> FeCl2 + H2S
=> \(n_{Fe}+n_{FeS}=n_{H_2}+n_{H_2S}=\dfrac{5,6}{22,4}=0,25\left(mol\right)\)
Và 56.nFe + 88.nFeS = 18,8
=> \(\left\{{}\begin{matrix}n_{Fe}=0,1\left(mol\right)\\n_{FeS}=0,15\left(mol\right)\end{matrix}\right.\)
Bảo toàn S: nCaSO3 = 0,15 (mol)
=> m = 0,15.120 = 18 (g)
=> B

Đáp án A
nFe = 0,1 mol; nFe(NO3)2 = 0,15 mol. Đặt nNO = x; nN2O = y.
nZ = x + y = 0,105 mol; mZ = 30x + 44y = 0,105 × 16 × 2
⇒ giải hệ có: x = 0,09 mol; y = 0,015 mol
Do Y chỉ chứa muối ⇒ H+ hết.
∑nH+ = 4nNO + 10nN2O + 10nNH4+ ⇒ nNH4+ = 0,01 mol.
Bảo toàn nguyên tố Hidro: nH2O = (0,61 – 0,01 × 4) ÷ 2 = 0,285 mol. Bảo toàn khối lượng: m = 1,08(g)
Đ á p á n A n N O + n N 2 O = 0 , 105 30 n N O + 44 n N 2 O = 3 , 36 ⇒ n N O = 0 , 09 n N 2 O = 0 , 015 F e : 0 , 1 m o l F e N O 3 2 : 0 , 15 m o l A l : x m o l + H C l → F e 2 + , F e 3 + A l 3 + N H 4 + : y N O 3 - : z + N O : 0 , 09 N 2 O : 0 , 015 H 2 O B T N T H : n H 2 O = 0 , 61 - 4 y 2 = 0 , 305 - 2 y B T N T O : 0 , 09 + 0 , 015 + 0 , 305 - 2 y + 3 z = 0 , 9 B T N T N : y + z + 0 , 09 + 0 , 015 . 2 = 0 , 3 B T K L : 27 x + 18 y + 62 z + 0 , 25 . 56 + 0 , 61 . 35 , 5 = 47 , 455 ⇒ - 2 y + 3 z = 0 , 49 y + z = 0 , 18 27 x + 18 y + 62 z = 11 , 8 ⇒ x = 0 , 04 y = 0 , 01 z = 0 , 17 ⇒ m A l = 1 , 08