Mạch điện gồm 2 đèn mắc song song, đèn thứ nhất ghi 220 V – 100 W; đèn thứ hai ghi 220 V – 150 W. Các đèn đều sáng bình thường. Điện năng tiêu thụ của mạch trong một ngày là:
Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.

Công suất cực đại của hai đèn là :
P = P 1 + P 2 = 100 + 150 = 250 W

1 tháng = 30 ngày = 30.24 = 720 h.
Điện năng tiêu thụ trung bình của mạng điện trong một tháng là : A = P.t = 250.720 = 180 kW.h

Đáp án B
+ ®
R
1
= 440W và
R
2
= 2200 W.
+ Điện trở của mỗi đèn không phụ thuộc vào cách mắc cũng như hiệu điện thế đặt vào chúng nên:
R 2 + R 1 = 2640 W

Điện trở:
\(\left\{{}\begin{matrix}R1=\dfrac{U1^2}{P1}=\dfrac{20^2}{10}=40\Omega\\R2=\dfrac{U2^2}{P2}=\dfrac{20^2}{25}=16\Omega\end{matrix}\right.\)
Tổng điện trở:
Nối tiếp: \(R=R1+R2=40+16=56\Omega\)
Song song: \(R=\dfrac{R1.R2}{R1+R2}=\dfrac{40.16}{40+16}=\dfrac{80}{7}\Omega\)
Chọn D.