tìm số nguyên tử oxi có trong 2 gam khí oxi
Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.


Fe2(SO4)3 chứ
Sao không rút gọn Fe2(SO3)4 thành Fe(SO3)2 đi với cả sắt ko hóa trị IV

Đáp án: D
Giải thích:
Ta có: \(n_{Fe}=\dfrac{28}{56}=0,5\left(mol\right)\)
Bạn tham khảo nhé!

\(n_{SO_2}=\dfrac{16}{64}=0,25\left(mol\right)\)
=> nO = 0,25.2 = 0,5 (mol)
=> số nguyên tử O = 0,5.6.1023 = 3.1023 (nguyên tử)

em lớp 5,giải ko được ạ.
nếu em mà lớp 8 thì em giải cho cj rồi á.

1)
a) \(n_{O_2}=\dfrac{33,6}{22,4}=1,5\left(mol\right)\)
b) Số phân tử oxi = 1,5.6.1023 = 9.1023
c) \(m_{O_2}=1,5.32=48\left(g\right)\)
2) \(n_{O_2}=\dfrac{3,2}{32}=0,1\left(mol\right)\)
=> Số mol N2 cần lấy = 0,1.4 = 0,4 (mol)
=> mN2 = 0,4.28 = 11,2(g)
3)
nhh = 0,25 + 1,5 + 0,75 + 0,5 = 3 (mol)
=> Vhh = 3.22,4 = 67,2 (l)
\(n_{O_2}=0,0625(mol)\\ N=0,0625.6,023.10^{23}=3,76.10^{22}\)