Nguồn sóng ở O dao động với tần số 10 Hz, dao động truyền đi với vận tốc 0,4 m/s theo phương Oy; trên phương này có hai điểm p và Q với PQ = 15 cm. Biên độ sóng bằng a = 1 cm và không thay đổi khi lan truyền. Nếu tại thời điểm t nào đó p có li độ 0 cm thì li độ tại Q là
Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.

Chọn đáp án C
Độ lệch pha giữa P và Q: λ = v f = 4 c m ⇒ Δ φ = 2 π d λ = 15 π 6 = 6 π + 3 π 2
→ Dao động tại Q vuông pha với dao động tại P, khi đó: u Q 2 A 2 + u P 2 A 2 = 1 ⇒ u P 2 + u Q 2 = 1 ⇒ u Q = 1 c m

Đáp án C
Độ lệch pha giữa P và Q:
Dao động tại Q vuông pha dao động tại P, khi đó:

Đáp án C
Độ lệch pha giữa P và Q:
Dao động tại Q vuông pha dao động tại P, khi đó:

Đáp án C
Độ lệch pha giữa P và Q:
Þ Dao động tại Q vuông pha dao động tại P, khi đó:

Đáp án C
Độ lệch pha giữa P và Q:
Þ Dao động tại Q vuông pha dao động tại P, khi đó:

+ Độ lệch pha giữa P và Q: λ = v f = 4 c m ⇒ Δ φ = 2 π d λ = 15 π 6 = 6 π + 3 π 2
→ Dao động tại Q vuông pha với dao động tại P, khi đó: u Q 2 A 2 + u P 2 A 2 = 1 ⇒ u P 2 + u Q 2 = 1 ⇒ u Q = 1 c m
Chọn đáp án C

+ Độ lệch pha giữa hai điểm P và Q:
→ hai thời điểm vuông pha nhau → khi P cực đại thì Q bằng 0.
Chọn A

Đáp án A
Độ lệch pha giữa hai điểm P và Q:
Δ φ P Q = 2 π Δ y P Q λ = 3 π 4 r a d
→ hai thời điểm vuông pha nhau
→ khi P cực đại thì Q bằng 0
Chọn đáp án C