Một tàu lửa đang chạy với vận tốc 200m/s thì người lái tàu đạp phanh; từ thời điểm đó, tàu chuyển động chậm dần đều với vận tốc v(t)=200 - 20t m/s Trong đó t là khoảng thời gian tính bằng giây, kể từ lúc bắt đầu đạp phanh. Hỏi từ lúc đạp phanh đến khi dừng hẳn, tàu còn di chuyển được quãng đường là:
Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.

Khi tàu dừng lại thì v = 0 ⇔ 200 - 20 t = 0 ⇔ t = 10 s .
Ta có phương trình chuyển động với tại thời điểm đang xét với t 0 ∈ 0 ; 10
S = ∫ 0 t 0 v t d t = 100 t - 20 t 2 2 0 t 0 = 200 t = 10 t 0 2
Khi đó
S = 750 ⇔ 10 t 0 2 + 200 t 0 - 750 = 0 ⇒ t 0 = 5
vì t 0 ∈ 0 ; 10
Lệch nhau: 10 - 5 = 5s
Đáp án A

Đáp án C
Khi tàu dừng lại thì v = 0 ⇔ a t = − 200 m / s
Phương trình chuyển động S = ∫ v t d t = 200 t + a t 2 2
S = 1500 ⇔ 200 t + a t 2 2 = 1500 ⇒ t = 15 ⇒ a = − 40 3 m / s 2
Đáp án đúng : B