Một ôtô đang chạy với vận tốc 15 m/s thì người lái đạp phanh; từ thời điểm đó, ô tô chuyển động chậm dần đều với vận tốc . Trong đó t được tính bằng giây, kể từ lúc bắt đầu đạp phanh. Hỏi từ lúc đạp phanh đến khi dừng hẳn, ô tô còn di chuyển bao nhiêu mét?
Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.

Đáp án C
Ta có: v t = − 4 t + 20 ⇒ a = v ' t = − 4 .
Ta thấy sau 5 giây thì xe dừng lại nên quãng đường ô tô chuyển động từ khi đạp phanh đến khi dừng lại hẳn là: S = − 1 2 a t 2 = − 1 2 . − 4 5 2 = 50 m .

Tới lúc dừng hẳn thì v = 0 ⇒ - 3 t + 9 = 0 ⇒ t = 3 s
Đến lúc dừng hẳn, ô tô còn đi được quãng đường là:
Chọn A.

Gia tốc của ô tô
\(a=\dfrac{v^2-v_0^2}{2s}=\dfrac{\left(15-5\right)^2-15^2}{2\cdot100}=-0,625\left(\dfrac{m}{s^2}\right)\)
Quãng đường ô tô đi đucợ cho đến lúc dừng lại
\(s=\dfrac{v^2-v_0^2}{2a}=\dfrac{0^2-15^2}{2\cdot\left(-0,625\right)}=180\left(m\right)\)
Đáp án C.
Lúc dừng thì v t = 0 ⇒ − 5 t + 15 = 0 ⇒ t = 3
Gọi s(t) là quãng đường đi được của ô tô trong khoảng thời gian t = 3
Ta đã biết v(t) = s'(t) . Do đó s(t) là nguyên hàm của v(t).
Vậy trong 3s ô tô đi được quãng đường là:
s t = ∫ 0 3 − 5 t + 15 d t = − 5 2 t 2 + 15 t 0 3 = 22 , 5 m .