Bộ nguồn điện gồm hai nguồn ξ 1, ξ 2 mắc nối tiếp. Điện trở trong của mỗi nguồn đều bằng 0,5Ω; suất điện động của nguồn ξ1 bằng 6V. Mắc bộ nguồn với mạch ngoài là một điện trở R = 9Ω thì hiệu điện thế giữa cực dương và cực âm của nguồn ξ 2 là . Công suất của nguồn ξ2 là
Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.

Đáp án: C
Áp dụng định luật Ohm cho đoạn mạch chứa ξ 1 và r:
Định luật Ôm toàn mạch:
Công suất trên nguồn ξ 2 :

Đáp án B
Hiệu suất của nguồn điện được tính theo công thức
H = U E = IR I R + r = R R + R = 2 2 + 0 , 5 = 0 , 8 80 %
Đáp án B