Cho mạch điện có sơ đồ như hình 5.6, trong đó điện trở = 6Ω; dòng điện mạch chính có cường độ I = 1,2A và dòng điện đi qua điện trở có cường độ = 0,4A. Mắc một điện trở vào mạch điện trên, song song với và thì dòng điện mạch chính có cường độ là 1,5A. Tính và điện trở tương đương của đoạn mạch này khi đó
Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.

R 1 và R 2 mắc song song nên:
I = I 1 + I 2 → I 1 = I - I 2 = 1,2 – 0,4 = 0,8A
Và
Và U = U 2 = U 1 = I 1 . R 1 = 0,8.6 = 4,8V
→ Điện trở
R
2
là:

Hiệu điện thế U đặt vào hai đầu đoạn mạch là:
U = U 1 = U 2 = I 2 . R 2 = 0,4.12 = 4,8V

Theo định luật Ôm : \(I=\dfrac{U}{R}\)
=> \(U_1=R_1.I_1=7,2V\)
Không có hình cụ thể thì cho giả định : \(U_1=U_{tm}=7,2V\)
Điện trở R2 là :
\(I_2=\dfrac{U_{tm}}{R_2}=>R_2=\dfrac{U_{tm}}{I_2}=18\Omega\)
Tóm tắt:
R1 = 6ohm
I = 1,2A
I2 = 0,4A
------------------
R2 =?ohm
Giai:
Vì I khác I2 (1,2 khác 0,4) nên đây là đoạn mạch song song.
Cường độ dòng điện đi qua điện trở R1 là:
I = I1 + I2 => I1 = I - I2 = 1,2 - 0,4 = 0,8 (A)
Vì là mạch song song nên ta có:
U1 = U2 hay I1.R1 = I2.R2 => R2 = (I1.R1)/I2 = (0,8.6)/0,4 = 12 (om)
Vậy điện trở R2 là 12ohm.

a. \(U=U1=U2=I1\cdot R1=\left(1,4-0,6\right)\cdot8=6,4V\left(R1//R2\right)\)
\(\Rightarrow R2=U2:I2=6,4:0,6=\dfrac{32}{3}\Omega\)
b. \(U=U1=U2=6,4V\left(R1//R2\right)\)

Công suất tiêu thụ ở mạch ngoài
Để công suất mạch ngoài cực đại (Pmax) thì mẫu số của biểu thức trên phải đạt cực tiểu
tức
Áp dụng bất đẳng thức Cô-si cho 2 số dương RN và r2/RN
Ta có:
Dấu bằng xảy ra khi RN = r
⇒ Rx = RN – R = r – R = 1,1 – 0,1 = 1Ω
Giá trị cực đại của công suất mạch ngoài:

a) Các điện trở hình 11.1 được mắc nối tiếp với nhau nên điện trở tương đương của mạch ngoài là: RN = R1 + R2 + R3 = 5 + 10 + 13 = 18ω
b) Cường độ dòng điện I chạy qua nguồn:
Hiệu điện thế mạch ngoài: UN = I.RN = 18.0,3 = 5,4V
c) Hiệu điện thế giữa hai đầu điện trở R1 là: U1 = R1.I = 5.0,3 = 1,5V
Vì R 3 song song với R 1 và R 2 nên:
U = U 1 = U 2 = U 3 = 4,8V
I = I 1 + I 2 + I 3 → I 3 = I - I 1 - I 2 = 1,5 – 0,8 – 0,4 = 0,3A
Điện trở R 3 bằng:
Điện trở tương đương của toàn mạch là: