Mạch điện xoay chiều nối tiếp gồm có R = 30 Ω; L =
#Hỏi cộng đồng OLM
#Vật lý lớp 12
Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.

Chọn đáp án B
+ Công suất tiêu thụ trên đoạn mạch: P = (R + R 0 ). I 2 =80W
+ Công suất tiêu thụ trên điện trở P R = 30W

Chọn A
Cảm kháng: ZL = Lω = 30 Ω
Tổng trở: Z= R 2 + Z L 2 = 30 2 Ω
Cường độ dòng điện hiệu dụng: I = I = U Z = 120 30 2 = 4 2 A.
Độ lệch pha: tanφ = Z L R = 1 => φ = π 4 .
Tức là i trễ pha hơn u một góc π 4
Vậy biểu thức tức thời của cường độ dòng điện là: i = 4cos(100πt - π 4 ) (A).

Chọn A
Cảm kháng: ZL = Lω = 30 Ω
Tổng trở: Z= R 2 + Z L 2 = 30 2 Ω
Cường độ dòng điện hiệu dụng: I = U Z = 120 30 2 = 4 2 A.
Độ lệch pha: tanφ = Z L R = 1 => φ = π 4 . Tức là i trễ pha hơn u một góc π 4
Vậy biểu thức tức thời của cường độ dòng điện là: i = 4cos(100πt - π 4 ) (A).

Biễu diễn vecto các điện áp. Từ hình vẽ, ta có MB là đường phân giác của góc B ^
→ Áp dụng tính chất đường phân giác: A B R = N B r
→ r = R N B A B = R sin 30 0 = 15 Ω
→ Đáp án B

Chọn B
P R = U 2 ( R + r ) 2 + ( Z L - Z C ) 2 R
R =100Ω hoặc 200Ω

Đáp án D
Ta có công thức tính công suất:
Vậy P đạt cực đại khi y cực tiểu. Theo bất đẳng thức Cosi y đạt cực tiểu khi
Ta có thể lập bảng xét sự biến thiên của P như sau:
Ta có: ω = 2πf = 2000π rad/s => ZL = ZC = 10 Ω. Do đó trong mạch xảy ra hiện tượng cộng hưởng. Nên ta có I =
và hệ số công suất cosφ = 1.
Công suất: P = RI2 =
=
≈ 333 W