Trên mặt nước tại hai điểm người ta đặt hai nguồn sóng cơ kết hợp, dao động điều hoà theo phương thẳng đứng với phương trình và ( và tính bằng mm, t tính bằng s). Biết tốc độ truyền sóng trên mặt nước là 40cm/s, coi biên độ sóng không đổi khi truyền đi. Trên đoạn thẳng , điểm dao động với biên độ 1cm và cách trung điểm của đoạn một đoạn gần nhất là
Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.


Ta có: \(\lambda=\dfrac{v}{f}=\dfrac{40}{50}=0,8cm\)
\(\Delta\varphi=\dfrac{2\pi x}{\lambda}=\dfrac{2\pi\left(9-7\right)}{0,8}=5\pi\)
Mà \(5\pi=2\cdot2\pi+\pi=\left(2k+1\right)\pi\)
Vậy hai dao động ngược pha nhau.
Chọn B.

Đáp án: A
HD Giải: Hai điểm dao động cùng pha d = k λ = k v f
=>
Vì 70cm/s ≤ v ≤ 80cm/s suy ra k = 6, v = 75 cm/s

Đáp án A
Bước sóng λ = v/f = 2 cm
Số điểm dao động với biên độ cực đại là số giá trị nguyên của k thỏa mãn
Có 17 điểm

Đáp án B
HD: + Độ lệch pha giữa hai điểm M, N:
+ Với khoảng giá trị của tốc độ truyền sóng 70cm/s ≤ v ≤ 80 c m / s . Kết hợp với chức năng Mode → 7, ta tìm được v = 75 cm/s