Hòa tan 12,4 gam Na2O vào nước thu được 400ml dung dịch. Nồng độ mol của dung dịch thu được là bao nhiêu
Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.


Ta có: \(n_{H_2}=\dfrac{5,6}{22,4}=0,25\left(mol\right)\)
PT: \(Fe+2HCl\rightarrow FeCl_2+H_2\)
Theo PT: \(n_{Fe}=n_{H_2}=0,25\left(mol\right)\Rightarrow m_{Fe}=0,25.56=14\left(g\right)=m_1\)
\(n_{HCl}=2n_{H_2}=0,5\left(mol\right)\)
\(\Rightarrow m_{HCl}=0,5.36,5=18,25\left(g\right)\)
\(\Rightarrow m_{ddHCl}=\dfrac{18,25}{7,3\%}=250\left(g\right)=m_2\)


a, \(2NaOH+H_2SO_4\rightarrow Na_2SO_4+2H_2O\)
\(2KOH+H_2SO_4\rightarrow K_2SO_4+2H_2O\)
Ta có: 40nNaOH + 56nKOH = 25,44 (1)
\(n_{H_2SO_4}=\dfrac{1}{2}n_{NaOH}+\dfrac{1}{2}n_{KOH}=0,3.0,9=0,27\left(mol\right)\left(2\right)\)
Từ (1) và (2) \(\Rightarrow\left\{{}\begin{matrix}n_{NaOH}=0,3\left(mol\right)\\n_{KOH}=0,24\left(mol\right)\end{matrix}\right.\)
\(\Rightarrow\left\{{}\begin{matrix}m_{NaOH}=0,3.40=12\left(g\right)\\m_{KOH}=0,24.56=13,44\left(g\right)\end{matrix}\right.\)
b, \(m_{ddH_2SO_4}=300.1,14=342\left(g\right)\)
\(\Rightarrow C\%_{H_2SO_4}=\dfrac{0,27.98}{342}.100\%\approx7,74\%\)

a, \(4Al+3O_2\underrightarrow{t^o}2Al_2O_3\)
b, \(n_{O_2}=\dfrac{7,437}{24,79}=0,3\left(mol\right)\)
Theo PT: \(n_{Al_2O_3}=\dfrac{2}{3}n_{O_2}=0,2\left(mol\right)\)
\(\Rightarrow m_{Al_2O_3}=0,2.102=20,4\left(g\right)\)
c, \(H=\dfrac{18,36}{20,4}.100\%=90\%\)

PT: \(2Al+6HCl\rightarrow2AlCl_3+3H_2\)
a, \(n_{H_2}=\dfrac{0,7437}{24,79}=0,03\left(mol\right)\)
Theo PT: \(n_{HCl}=2n_{H_2}=0,06\left(mol\right)\)
\(\Rightarrow V_{HCl}=\dfrac{0,06}{0,1}=0,6\left(l\right)\)
b, \(H=\dfrac{669,33}{743,7}.100\%=90\%\)

\(n_{CuO}=\dfrac{8}{80}=0,1\left(mol\right)\)
\(m_{HCl}=73.20\%=14,6\left(g\right)\Rightarrow n_{HCl}=\dfrac{14,6}{36,5}=0,4\left(mol\right)\)
PT: \(CuO+2HCl\rightarrow CuCl_2+H_2O\)
Xét tỉ lệ: \(\dfrac{0,1}{1}< \dfrac{0,4}{2}\), ta được HCl dư.
Theo PT: \(n_{CuCl_2}=n_{CuO}=0,1\left(mol\right)\)
\(\Rightarrow m_{CuCl_2}=0,1.135=13,5\left(g\right)\)
nCuO=808=0,1(mol)
����=73.20%=14,6(�)⇒����=14,636,5=0,4(���)mHCl=73.20%=14,6(g)⇒nHCl=36,514,6=0,4(mol)
PT: ���+2���→����2+�2�CuO+2HCl→CuCl2+H2O
Xét tỉ lệ: 0,11<0,4210,1<20,4, ta được HCl dư.
Theo PT: �����2=����=0,1(���)nCuCl2=nCuO=0,1(mol)
⇒�����2=0,1.135=13,5(�)⇒mCuCl2=0,1.135=13,5(g)
Học tốt<3

PT: \(RO+2HCl\rightarrow RCl_2+H_2O\)
Gọi: mRO = a (g)
\(\Rightarrow n_{RO}=\dfrac{a}{M_R+16}\left(mol\right)\)
Theo PT: \(\left\{{}\begin{matrix}n_{HCl}=2n_{RO}=\dfrac{2a}{M_R+16}\left(mol\right)\\n_{RCl_2}=n_{RO}=\dfrac{a}{M_R+16}\left(mol\right)\end{matrix}\right.\)
\(\Rightarrow m_{HCl}=\dfrac{2a}{M_R+16}.36,5=\dfrac{73a}{M_R+16}\left(g\right)\)
\(\Rightarrow m_{ddHCl}=\dfrac{\dfrac{73a}{M_R+16}}{14,6\%}=\dfrac{500a}{M_R+16}\left(g\right)\)
⇒ m dd sau pư = \(a+\dfrac{500a}{M_R+16}\left(g\right)\)
Mà: \(m_{RCl_2}=\dfrac{a}{M_R+16}.\left(M_R+71\right)\left(g\right)\)
\(\Rightarrow\dfrac{\dfrac{a}{M_R+16}.\left(M_R+71\right)}{a+\dfrac{500a}{M_R+16}}=0,17592\)
\(\Rightarrow M_R=24\left(g/mol\right)\)
→ R là Mg.
Em xem lại bài làm nhé, nếu sửa đề thì giải PT ở dòng thứ 2 từ cuối lên không ra MR = 24 (g/mol) được đâu.
\(n_{Na_2O}=\dfrac{12,4}{62}=0,2\left(mol\right)\\ Na_2O+H_2O\rightarrow2NaOH\\ n_{NaOH}=0,2.2=0,4\left(mol\right)\\ C_{MddNaOH}=\dfrac{0,4}{0,4}=1\left(M\right)\)
\(n_{Na_2O}=\dfrac{12,4}{62}=0,2mol\\ Na_2O+H_2O\rightarrow2NaOH\\ n_{NaOH}=0,2.2=0,4mol\\ C_{M_{NaOH}}=\dfrac{0,4}{0,4}=1M\)