bánh xe của một ô tô du lịch có bán kính 25cm.Nếu xe chạy vận tốc 54km/h, lấy π=3,14 thì số vòng quay của mỗi bánh xe trong 1h là bao nhiêu?
trả lời giúp với :(
Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.
Quãng đường AB là :
SAB= v.t=0,25.4=6 (km)
Gọi t là tg chuyển động của 2 xe (h)
Quãng đường xe 1 đi là : S1=v1.t=4t
xe 2 đi là : S2=v2.t=10t
Khi 2 xe gặp nhau :
S1+S2=SAB
4t+10t=6
14t=6
t=3/7
Vậy 2 xe mất 3/7 giờ để gặp nhau
Thời gian Lâm tới nhà bà:
\(3:9=\dfrac{1}{3}\left(h\right)\)
\(\dfrac{1}{3}h=20min\)
Ta có 120km = 120000m; 20p = 1/3 h = 1200s
Tốc độ của xe máy theo m/s là: 120000 : 1200 = 100(m/s)
Tốc độ của xe máy theo km/h là: 120 : 1/3 = 360(km/h) (!)
Đổi 20p = 1/3h
Tốc độ của xe máy là:
\(v=\dfrac{s}{t}\) = 120 : 1/3 = 360 (km/h)
Tốc độ xe máy theo đơn vị m/s là:
v (m/s) = 360 : 3,6 = 10 (m/s)
Gọi \(S\) là quãng đường AB
Gọi \(t_1;t_2\) là thời gian của giai đoạn 1 và 2
\(t_1=\dfrac{\dfrac{S}{2}}{v_1}=\dfrac{S}{2v_1}\)
\(t_2=\dfrac{\dfrac{S}{2}}{\dfrac{v_2+v_3}{2}}=\dfrac{S}{v_2+v_3}\)
\(\Rightarrow t=t_1+t_2=\dfrac{S}{2v_1}+\dfrac{S}{v_2+v_3}=S\left(\dfrac{1}{2v_1}+\dfrac{1}{v_2+v_3}\right)\)
\(v_{tb}=\dfrac{S}{t}=\dfrac{S}{S\left(\dfrac{1}{2v_1}+\dfrac{1}{v_2+v_3}\right)}\)
\(\Rightarrow v_{tb}=\dfrac{1}{\left(\dfrac{1}{2v_1}+\dfrac{1}{v_2+v_3}\right)}\)
Dáp án là C. 60 độ nha
góc giữa gương phẳng và tia tới = 60o
góc giữa gương phẳng và tia phản xạ = góc giữa gương phẳng và tia tới = 60o
nên theo bài ra góc giữa gương phẳng và phương thẳng đứng = 60o
chỉ có làm thì mới có ăn,ko làm mà đòi có ăn thì ăn cứt,ăn đb nhá
Vì rễ cỏ chưa kịp chuyển động thân đã bị đứt. Rễ vẫn nằm trong đất, cỏ dại sẽ nhanh chóng mọc lại.
Vì khi đó rễ cỏ chưa kịp chuyển động thì thân đã bị đứt. Rễ vẫn nằm trong đất, cỏ dại sẽ nhanh chóng mọc lại.
r = 25cm = 0,25m
Quãng đường mà bánh xe đi được trong một giờ: s = vt = 54.1 = 54km = 54000m
Chu vi một vòng quay: C = 2ππr = 2.3,14.0,25 = 1,57m
=> Số vòng quay: n = sC=540001,57��=540001,57 ≈≈ 34395 vòng
Chu vi của hình tròn là:
\(C=d\cdot\pi=25\cdot3,14=78,5\left(cm\right)=7,85\cdot10^{-4}\left(km\right)\)
Quãng đường mà xe đi được trong 1h là:
\(s=v\cdot t=54\cdot1=54\left(km\right)\)
Số vòng quay của bánh xe trong 1h là:
\(\dfrac{s}{C}=\dfrac{54}{78,5\cdot10^{-4}}\approx68790\) (vòng)