Bài 18.Hai giọt nước liên tiếp nhau rời khỏi mái hiên cách nhau 0,5s.Khi giọt nước thứ nhất chạm đất thì giọt
thứ hai cách mặt đất 3,75m.Xác định chiều cao của mái hiên.
Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.
Gọi \(t\left(s\right)\)là thời gian để hai xe đuổi kịp nhau. \(\left(t>0\right)\)
Ta có: \(4t+\frac{1}{2}.0,2t^2=200+1.t+\frac{1}{2}.0,1.t^2\)
\(\Leftrightarrow\frac{1}{20}t^2+3t-200=0\)
\(\Leftrightarrow\orbr{\begin{cases}t=40\left(tm\right)\\t=-100\left(l\right)\end{cases}}\)
Vị trí hai xe gặp nhau cách A quãng đường là: \(4.40+\frac{1}{2}.0,2.40^2=320\left(m\right)\)
18km/h=5m/s
Phương trình chuyển động của ô tô là
X1=x0+v0.t+1/2.a.t^2=0,25.t^2
Phương trình chuyển động của tầu điện là:
X2=x0'+v1.t+1/2.a.t^2=5.t+0,15.t^2
Ô tô đuổi kịp tàu khi X1=X2 hay 0,25.t^2=5.t+0,15.t^2
=>t=50s
Vận tốc của xe ô tô khi đuổi kịp tàu là: v=v0+a.t=0+0,5.50=25m/s
18km/h=5m/s
Phương trình chuyển động của ô tô là
X1=x0+v0.t+1/2.a.t2=0,25.t2
Phương trình chuyển động của tầu điện là:
X2=x0'+v1.t+1/2.a.t2=5.t+0,15.t2
Ô tô đuổi kịp tàu khi X1=X2 hay 0,25.t2=5.t+0,15.t2
=>t=50s
Vận tốc của xe ô tô khi đuổi kịp tàu là: v=v0+a.t=0+0,5.50=25m/s