phân hủy 20 tấn đá vôi ( CaCO3 ) thu được CO2 và CaO biết rằng thực tế có 15% đá vôi không bị phân hủy. Hẫy tính khối lượng và thể tích sản phẩm thu được
Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.


Ta có: \(n_{H_2}=\frac{V}{22,4}=\frac{4,48}{22,4}=0,2\left(mol\right)\)
ptpứ: \(CuO+H_2\rightarrow Cu+H_2O\)
Theo ptpứ, ta có: \(n_{Cu}=\frac{1}{1}n_{H_2}=\frac{1}{1}.0,2=0,2\left(mol\right)\)
\(\Rightarrow m_{Cu}=n.M=0,2.64=12,8\left(g\right)\)
nhap link de co cau tra loi ban keo xuong cuoi trang moi co dap an nhe
https://news.doctinmoingay.com/yen-bai-treu-nhau-dan-den-xo-xat-nam-sinh-lop-8-dam-guc-ban-hoc-o-cong-truong-post1941257?utm_source=gtintuc&utm_medium=bigshare107758-1941257-3cef7193


Ví dụ có \(102gAl_2O_3\)
\(→m_{CO^{2-}_3}=102.8=816g\)
\(→m_{hh}=102+816=918g\)
\(\rightarrow\%m_{Al_2O_3}=\frac{102}{918}.100\%\approx11,11\%\)

PTHH:
\(4M+O_2\rightarrow^{t^o}2M_2O\)
Trường hợp 1: M dư
\(n_{O_2}=\frac{0,56}{22,4}=0,025mol\)
\(\rightarrow n_M>n_{O_2}=0,025\)
\(\rightarrow M_M< \frac{4}{0,025}=160\left(1\right)\)
Trường hợp 2: \(O_2\) dư
\(n_{O_2}=\frac{0,69}{32}=0,215625mol\)
\(\rightarrow n_M< n_{O_2}=0,0215625\)
\(\rightarrow M_M>\frac{2}{0,0215625}\approx93\left(2\right)\)
Từ (1) và (2) \(\rightarrow93< M_M< 160\)
Mà \(M\left(I\right)\rightarrow M:Ag\)
Vậy M là bạc
Lúc M dư
\(\rightarrow n_{Ag_2O}=2n_{O_2}=0,05mol\)
\(\rightarrow m_{Ag_2O}=0,05.232=11,6g\)
Lúc \(O_2\) dư
\(\rightarrow n_{Ag_2O}=0,5n_M=0,5.\frac{2}{108}=\frac{1}{108}mol\)
\(\rightarrow m_{Ag_2O}=\frac{1}{108}.232=2,148g\)
Vậy a = 11 và b = 2,148

PTHH:
\(4M+O_2\rightarrow^{t^o}2M_2O\)
Đốt \(4gam\)\(M\)trong \(0,56l\)\(oxi\)
\(n_{O_2}=\frac{0,56}{22,4}=0,025mol\)
Vì \(M\)dư nên:
\(\frac{4}{4M}>0,025\)
\(\Leftrightarrow M< 40\) (1)
Đốt \(2gam\)\(M\)trong \(0,69gam\)\(oxi\)
\(n_{O_2}=\frac{0,69}{32}=0,0215625mol\)
Vì \(oxi\)dư nên:
\(\frac{2}{4M}< 0,0215625\)
\(\Leftrightarrow M>23\) (2)
Từ (1) và (2) => \(23< M< 40\)
Mà \(M\)là kim loại hóa trị I
\(\Rightarrow M\)là \(K\)
PTHH:
\(4K+O_2\rightarrow^{t^o}2K_2O\)
TN1:
\(n_{O_2}=0,025mol\)
\(\Rightarrow n_{K_2O}=0,025.2=0,05mol\)
\(\Rightarrow a=0,05.94=4,7gam\)
TN2:
\(n_K=\frac{2}{40}=0,05mol\)
\(\Rightarrow n_{K_2O}=\frac{0,05}{2}=0,025mol\)
\(\Rightarrow b=0,025.94=2,35gam\)

a. \(n_P=\frac{6,2}{31}=0,2mol\)
\(V_{O_2}=V_{kk}.\frac{1}{5}=\frac{18,48}{5}=3,696l\)
\(n_{O_2}=\frac{3,696}{22,4}=0,165mol\)
PTHH: \(4P+5O_2\xrightarrow{t^o}2P_2O_5\)
Tỷ lệ \(\frac{0,2}{4}>\frac{0,165}{5}\)
Vậy P dư
\(n_{P\left(\text{phản ứng }\right)}=\frac{4}{5}n_{O_2}=0,132mol\)
\(n_{P\left(dư\right)}=0,2-0,132=0,068mol\)
\(\rightarrow m_{P\left(dư\right)}=0,068.31=2,108g\)
b. \(n_{P_2O_5}=\frac{2}{5}n_{O_2}=0,066mol\)
\(\rightarrow m_{P_2O_5}=0,066.142=9,372g\)
c. PTHH: \(2KClO_3\xrightarrow{t^o}2KCl+3O_2\)
\(n_{KClO_3}=\frac{2}{3}n_{O_2}=0,11mol\)
\(\rightarrow m_{KClO_3}=0,11.122,5=13,475g\)
Số đá vôi phân hủy:
\(20.\left(100\%-15\%\right)=17\)tấn
\(n_{CaCO_3}=\frac{m}{M}=\frac{17}{100}=0,17mol\)
\(CaCO_3\rightarrow^{t^o}CaO+CO_2\uparrow\)
\(n_{CaO}=n_{CaCO_3}=0,17mol\)
\(m_{CaO}=n.M=0,17.56=9,52\)tấn
\(V_{CO_2}=n.22,4=0,17.22,4=3,808\left(l\right)\)