Nhúng M vào 1lit dd FeSO4 x M , khối lượng tăng 16g. Nếu cũg nhúng kl trên vào 1 lít dd CuSO4 x M thấy Kl tăng 20g. Xác định M?
Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.


\(n_{Cu}=\dfrac{32}{64}=0,5\left(mol\right)\)
\(n_{AgNO_3}=2.0,16=0,32\left(mol\right)\)
PTHH:
\(Cu+2AgNO_3\rightarrow Cu\left(NO_3\right)_2+2Ag\)
0,125 0,25 0,125 0,25
Số mol Cu phản ứng :
\(n_{Cu\left(pư\right)}=\dfrac{51-32}{2.108-64}=0,125\left(mol\right)\)
a,\(C_{M\left(Cu\left(NO_3\right)_2\right)}=\dfrac{0,125}{2}=\dfrac{1}{16}\left(M\right)\)
\(C_{M\left(AgNO_3dư\right)}=\dfrac{0,32-0,25}{2}=\dfrac{7}{200}\left(M\right)\)
Câu b để mình suy nghĩ sau:)

a.
Gọi \(\left\{{}\begin{matrix}n_{CaCO_3}=x\left(mol\right)\\n_{MgCO_3}=y\left(mol\right)\end{matrix}\right.\)
Theo đề có hệ phương trình: \(\left\{{}\begin{matrix}100x+84y=4,68\\x+y=\dfrac{1,2395}{24,79}=0,05\end{matrix}\right.\Rightarrow\left\{{}\begin{matrix}x=0,03\\y=0,02\end{matrix}\right.\)
\(m_{CaCO_3}=0,03.100=3\left(g\right),m_{MgCO_3}=0,02.84=1,68\left(g\right)\)
b.
\(CM_{HCl}=\dfrac{2\left(x+y\right)}{0,25}=0,4\left(M\right)\)
\(n_{CO_2}=\dfrac{1,2395}{24,79}=0,05\left(mol\right)\)
PTHH:
\(CaCO_3+2HCl\rightarrow CaCl_2+H_2O+CO_2\)
x 2x x x x
\(MgCO_3+2HCl\rightarrow MgCl_2+H_2O+CO_2\)
y 2y y y y
Có hệ PT:
\(\left\{{}\begin{matrix}100x+84y=4,68\\x+y=0,05\end{matrix}\right.\)
\(\Leftrightarrow x=0,03;y=0,02\)
\(a,m_{CaCO_3}=0,03.100=3\left(g\right)\)
\(m_{MgCO_3}=4,68-3=1,68\left(g\right)\)
b, \(C_{M\left(HCl\right)}=\dfrac{0,1}{0,25}=\dfrac{2}{5}\left(M\right)\)
\(C_{M\left(CaCl_2\right)}=\dfrac{0,03}{0,25}=\dfrac{3}{25}\left(M\right)\)
\(C_{M\left(MgCl_2\right)}=\dfrac{0,02}{0,25}=\dfrac{2}{25}\left(M\right)\)

Điều chế Na từ NaCl:
Đem dung dịch NaCl điện phân nóng chảy, ta thu được kim loại Na.
\(NaCl\underrightarrow{đpnc}Na+\dfrac{1}{2}Cl_2\)
Điều chế Na từ NaOH:
Đem dung dịch NaOH phản ứng vừa đủ với dung dịch \(MgCl_2\) đến kết tủa tối đa, lọc kết tủa rồi đem dung dịch sau phản ứng điện phân nóng chảy, ta thu được kim loại Na.
\(2NaOH+MgCl_2\rightarrow Mg\left(OH\right)_2+2NaCl\)
\(NaCl\underrightarrow{đpnc}Na+\dfrac{1}{2}Cl_2\)

Câu 10:
a) `a=2,b=c=3`
\(Fe_2O_3+6HCl\rightarrow2FeCl_3+3H_2O\)
b)
\(m_{dd}=m+n\left(g\right)\)
Câu 11:
a) \(Fe+\dfrac{3}{2}Cl_2\underrightarrow{t^o}FeCl_3\)
b) \(Fe+2HCl\rightarrow FeCl_2+H_2\)
c) \(FeCl_2\underrightarrow{đpdd}Fe+Cl_2\)

\(n_{HCl}=0,4.1=0,4\left(mol\right)\)
\(n_{H_2SO_4}=0,4.0,5=0,2\left(mol\right)\)
\(n_{Ba\left(OH\right)_2}=0,1.1=0,1\left(mol\right)\)
Vì \(\dfrac{n_{H_2SO_4}}{n_{Ba\left(OH\right)_2}}=\dfrac{0,2}{0,1}=2>1\) \(\Rightarrow H_2SO_4\) dư
\(H_2SO_4+Ba\left(OH\right)_2\rightarrow BaSO_4+2H_2O\)
\(0,1\) \(0,1\) \(0,1\) / mol
\(\Rightarrow m_{BaSO_4}=0,1.233=23,3\left(g\right)\)

- Trích mẫu thử.
- Hòa tan từng mẫu thử vào nước.
+ Tan: Na2O
PT: \(Na_2O+H_2O\rightarrow2NaOH\)
+ Không tan: CuO, Al2O3, MgO. (1)
- Cho mẫu thử nhóm (1) pư với HCl rồi nhỏ NaOH thu được ở thí nghiệm trên vào.
+ Có tủa xanh: CuO
PT: \(CuO+2HCl\rightarrow CuCl_2+H_2O\)
\(CuCl_2+2NaOH\rightarrow2NaCl+Cu\left(OH\right)_{2\downarrow}\)
+ Có tủa keo trắng rồi tan trong NaOH dư: Al2O3
PT: \(Al_2O_3+6HCl\rightarrow2AlCl_3+3H_2O\)
\(2AlCl_3+6NaOH\rightarrow2Al\left(OH\right)_{3\downarrow}+6NaCl\)
\(Al\left(OH\right)_3+NaOH\rightarrow NaAlO_2+2H_2O\)
+ Có tủa trắng: MgO
PT: \(MgO+2HCl\rightarrow MgCl_2+H_2O\)
\(MgCl_2+2NaOH\rightarrow NaCl+Mg\left(OH\right)_{2\downarrow}\)
- Dán nhãn.

a, \(C_2H_4+Br_2\rightarrow C_2H_4Br_2\)
Ta có: \(n_{C_2H_4Br_2}=\dfrac{18,8}{188}=0,1\left(mol\right)\)
Theo PT: \(n_{C_2H_4}=n_{Br_2}=n_{C_2H_4Br_2}=0,1\left(mol\right)\)
\(\Rightarrow\left\{{}\begin{matrix}\%V_{C_2H_4}=\dfrac{0,1.22,4}{4,48}.100\%=50\%\\\%V_{CH_4}=50\%\end{matrix}\right.\)
b, \(C\%_{Br_2}=\dfrac{0,1.160}{100}.100\%=16\%\)
Ta có: nFeSO4 = nCuSO4 = x (mol)
- Khi nhúng M vào FeSO4:
\(2M+nFeSO_4\rightarrow M_2\left(SO_4\right)_n+nFe\)
2x/n_______x_________________x (mol)
⇒ m tăng = mFe - mM = 56x - 2x.MM/n = 16 (1)
- Khi nhúng vào CuSO4:
\(2M+nCuSO_4\rightarrow M_2\left(SO_4\right)_n+nCu\)
2x/n________x_________________x (mol)
⇒ m tăng = mCu - mM = 64x - 2x.MM/n = 20 (2)
Từ (1) và (2) ⇒ x = 0,5 (mol)
⇒ MM = 12n
Với n = 2 thì MM = 24 (g/mol)
→ M là Mg.