phương trình hô hấp của tế bào
Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.


- Nguyên liệu của quá trình quang hợp ở thực vật: CO2, nước và năng lượng ánh sáng.
- Sản phẩm của quá trình quang hợp là: chất hữu cơ và khí O2.
- Nguồn gốc của các nguyên liệu của quá trình quang hợp ở thực vật:
+ CO2 được thực vật lấy từ khí quyển nhờ quá trình trao đổi khí của cây.
+ Nước được hấp thụ từ môi trường chủ yếu nhờ quá trình hấp thụ nước và muối khoáng ở rễ.
+ Năng lượng ánh sáng có thể sử dụng năng lượng ánh sáng mặt trời hoặc nhân tạo
- Khái niệm: Quang hợp là quá trình lá cây sử dụng nước và khí carbon dioxide nhờ năng lượng ánh sáng đã được diệp lục hấp thu để tổng hợp chất hữu cơ và giải phòng khí oxygen.
- Phương trình: Nước ++ Cacbondioxit →diệp lụcaˊnh saˊngaˊnh saˊngdiệp lục glucose glucose ++ Oxygen

- Phân tử gồm 2 nguyên tử X liên kết với 1 nhóm CO3
→ CTHH: X2CO3
⇒ 2MX + 60 = 106
⇒ MX = 23
→ X là Na

Hô hấp tế bào là quá trình tạo ra năng năng lượng từ các hợp chất hữu cơ.
cho tick để tui lên 100 đê
@ Hải Đăng
Bn cop mạng mà ko ghi tham khảo sẽ bị báo cáo CTV đó bn!

đốt cháy chất sulfur trong không khí thu đc khí có mùi hắc. khí này là đơn chất hay hợp chất? vì sao

Vì đơn chất là những chất được tạo từ 1 nguyên tố. Còn hợp chất là chất được tạo từ 2 nguyên tố trở lên.
kb mik nha !!

(Mình nghĩ câu hỏi của bạn bị sai ạ. Đề đúng có thể là Kể tên các hạt cơ bản trong hạt nhân.)
`=>` Đáp án: Các hạt trong hạt nhân là proton (+) và neutron.
Trong hạt nhân nguyên tử có 2 loại hạt cơ bản là p (proton) và n (notron)

Phân tử nitrogen gồm 2 nguyên tử nitrogen liên kết với nhau
⇒ Khối lượng phân tử nitrogen là: 2.14 = 28 (amu).
Hợp chất nặng gấp 2 lần phân tử nitrogen
⇒ Khối lượng phân tử của hợp chất là: 28.2 = 56 (amu).
Gọi khối lượng nguyên tử X là MX.
Hợp chất gồm 1 nguyên tử X liên kết với 1 nguyên tử O, ta có
MX + 16 = 56 (amu) ⇒ MX = 40 (amu)
⇒ X là calcium (Ca)
⇒ Công thức hóa học của hợp chất là CaO.
- Phương trình hô hấp tế bào:
Glucose + Oxygen → Nước + Carbon dioxide + Năng lượng (ATP + nhiệt)
C6H12O6 + 6O2 → 6CO2 + 6H2O + năng lượng