Hưởng ứng phong trào kế hoạch nhỏ của đội, các chi đội 7A,7B,7C đã thu được tổng cộng là 120 kg giấy vụn .Biết rằng số giấy vụn thu đc của 3 chi đội lần lượt tỉ lệ với 9,7,8 .Tính số giấy vụn của 3 chi đội thu được ?
K
Khách
Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.

YL
1

15 tháng 12 2020
Giúp mk vs, mk cần gấp T^T
Ai làm đúng và nhanh nhất thì mk sẽ cho 1 k!!!

15 tháng 12 2020
Gọi vận tốc của ô tô đó đi từ A đến B và từ B về A lần lượt là v1 và v2 (km/h)
Do thời gian và vận tốc là 2 đại lượng tỉ lệ nghịch nên :
\(\frac{v_1}{v_2}=\frac{8}{6}\)<=>\(\frac{v_1}{8}=\frac{v_2}{6}\)
Áp dụng tính chất của dãy tỉ số bằng nhau, ta có :
\(\frac{v_1}{8}=\frac{v_2}{6}=\frac{v_1-v_2}{8-6}=\frac{12}{2}=6\)
Từ đó suy ra : v1 = 8 . 6 = 48 (km/h)
Vậy quãng đường AB là : S = 48 . 6 = 288 (km)
XB
1
Gọi số giấy vụn của lớp 7A, 7B, 7C thu hoạch được lần lượt là a,b,c (a,b,c > 0; kg)
Theo bài ra, ta có: a + b + c = 120 và \(\frac{a}{9}=\frac{b}{7}=\frac{c}{8}\)
Áp dụng t/c của dãy tỉ số bằng nhau, ta có:
\(\frac{a}{9}=\frac{b}{7}=\frac{c}{8}=\frac{a+b+c}{9+7+8}=\frac{120}{24}=5\)
=> \(\hept{\begin{cases}\frac{a}{9}=5\\\frac{b}{7}=5\\\frac{c}{8}=5\end{cases}}\) => \(\hept{\begin{cases}a=45\\b=35\\c=40\end{cases}}\)
Vậy ....