Hòa tan 4,88g hỗn hợp A gồm MgO và FeO trong 200ml dung dịch H²SO⁴ 0,45M(loãng) thì phản ứng vừa đủ. Tính % theo khối lượng mỗi oxit có trong hỗn hợp A.
Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.


a, PT: \(CuO+2HCl\rightarrow CuCl_2+H_2O\)
\(Fe_2O_3+6HCl\rightarrow2FeCl_3+3H_2O\)
Gọi: \(\left\{{}\begin{matrix}n_{CuO}=x\left(mol\right)\\n_{Fe_2O_3}=y\left(mol\right)\end{matrix}\right.\) ⇒ 80x + 160y = 11,2 (1)
Ta có: \(m_{HCl}=146.10\%=14,6\left(g\right)\Rightarrow n_{HCl}=\dfrac{14,6}{36,5}=0,4\left(mol\right)\)
Theo PT: \(n_{HCl}=2n_{CuO}+6n_{Fe_2O_3}=2x+6y=0,4\left(2\right)\)
Từ (1) và (2) \(\Rightarrow\left\{{}\begin{matrix}x=0,02\left(mol\right)\\y=0,06\left(mol\right)\end{matrix}\right.\)
\(\Rightarrow\left\{{}\begin{matrix}\%m_{CuO}=\dfrac{0,02.80}{11,2}.100\%\approx14,29\%\\\%m_{Fe_2O_3}\approx85,71\%\end{matrix}\right.\)
b, PT: \(CuO+H_2SO_4\rightarrow CuSO_4+H_2O\)
\(Fe_2O_3+3H_2SO_4\rightarrow Fe_2\left(SO_4\right)_3+3H_2O\)
Theo PT: \(n_{H_2SO_4}=n_{CuO}+3n_{Fe_2O_3}=0,2\left(mol\right)\)
\(\Rightarrow m_{H_2SO_4}=0,2.98=19,6\left(g\right)\Rightarrow m_{ddH_2SO_4}=\dfrac{19,6}{4,9\%}=400\left(g\right)\)

Quá trình:
\(Fe_x^{^{+\dfrac{2y}{x}}}\rightarrow xFe^{+3}+\left(3x-2y\right)|\times4\)
\(N^{+5}+3e\rightarrow N^{+2}|\times\left(3x-2y\right)\)
\(N^{+5}+1e\rightarrow N^{+4}|\times\left(3x-2y\right)\)
PT: \(4Fe_xO_y+\left(18x-4y\right)HNO_3\rightarrow4xFe\left(NO_3\right)_3+\left(3x-2y\right)NO+\left(3x-2y\right)NO_2+\left(9x-2y\right)H_2O\)


\(CH_3COOCH_3+NaOH\rightarrow CH_3COONa+CH_3OH\\ n_{NaOH}=n_{CH_3COOCH_3}=\dfrac{7,4}{74}=0,1\left(mol\right)\\ Vậy:a=m_{ddNaOH}=\dfrac{0,1.40.100}{4}=100\left(g\right)\)

Cấu tạo | CTHH | KLPT |
Sulfur (VI) & Oxygen | SO3 | 80u |
Barium (II) & Sulfur (II) | BaS | 169u |
Aluminium (III) & SO4 (II) | Al2(SO4)3 | 342u |
Silver (I) & NO3 (I) | AgNO3 | 170u |
Potassium (I) & Chlorine (I) | KCl | 74.5u |
Sodium (I) & Oxygen | Na2O | 62u |
Calcium (II) & CO3 (II) | CaCO3 | 100u |

-Hiện tượng sấm sét là một hiện tượng vật lý.
-sấm sét là một hiện tượng vật lý do sự tương tác giữa các điện tích và dòng điện trong không khí.
ALO còn ai không năm 2023 sao toàn tin nhắn năm 2021 , 2016
PT: \(MgO+H_2SO_4\rightarrow MgSO_4+H_2O\)
\(FeO+H_2SO_4\rightarrow FeSO_4+H_2O\)
Gọi: \(\left\{{}\begin{matrix}n_{MgO}=x\left(mol\right)\\n_{FeO}=y\left(mol\right)\end{matrix}\right.\) ⇒ 40x + 72y = 4,88 (1)
Ta có: \(n_{H_2SO_4}=0,2.0,45=0,09\left(mol\right)\)
Theo PT: \(n_{H_2SO_4}=n_{MgO}+n_{FeO}=x+y=0,09\left(2\right)\)
Từ (1) và (2) \(\Rightarrow\left\{{}\begin{matrix}x=0,05\left(mol\right)\\y=0,04\left(mol\right)\end{matrix}\right.\)
\(\Rightarrow\left\{{}\begin{matrix}\%m_{MgO}=\dfrac{0,05.40}{4,88}.100\%\approx40,98\%\\\%m_{FeO}\approx59,02\%\end{matrix}\right.\)