Mẹ lan nuôi 1 số gà. Lần đầu bán đi 2/5 số gà. Lần sau bán đi số gà bằng 2/3 số gà lần đầu thì mẹ lan còn lại 45 con gà. Hỏi mẹ lan nuôi bao nhiêu con gà?
Ai giải nhanh, đúng và đầy đủ nhất mình sẽ like cho bạn đó nha.
Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.
Nửa chu vi thửa ruộng đó là:
240 : 2 = 120 (m)
Chiều dài thửa ruộng đó là:
120 : (3 + 2) x 3 = 72 (m)
Chiều rộng thửa ruộng đó là:
120 - 72 = 48 (m)
Diện tích thửa ruộng đó là:
72 x 48 = 3456 \(\left(m^2\right)\)
Thửa ruộng thu được số kg rau là:
(3456 : 1) x \(\frac{9}{2}=15552\left(kg\right)\)
Đáp số: 15552 kg rau
9/2 kg rau = 4,5 kg rau
nửa chu vi thửa ruộng là :
240 : 2 = 120 ( m )
chiều dài gấp rưỡi chiều rộng thì có phân số là 3/2
tổng số phần bằng nhau là :
3 + 2 = 5 ( phần )
chiều dài thửa ruộng là ;
120 : 5 x 3 = 72 ( m )
chiều rộng thửa ruộng là :
120 - 72 = 48 ( m )
diện tích thửa ruộng là :
72 x 48 = 3456 ( m2 )
thửa ruộng thu được :
3456 x 4,5 = 15552 ( kg rau 0
ĐS:...
ta thấy tổ 1 làm trong 9 giờ mới hoàn thành nên 1 giờ tổ 1 làm được 1/9 công việc và tổ 2 1/12 công việc 1 giờ
6 giờ đầu tổ 1 đã làm được :
1/9 x 6 = 2/3 ( công việc )
tổ 2 phải làm số công việc còn lại là :
1 - 2/3 = 1/3 ( công việc )
biết 1 giờ tổ 2 chỉ làm được 1/12 công việc vậy
tổ 2 làm phần công việc còn lại trong :
1/3 : 1/12 = 4 ( giờ )
ĐS:...
\(\frac{1}{2.3}+\frac{1}{3.4}+\frac{1}{4.5}+...+\frac{1}{2016.2017}=\frac{1}{2}-\frac{1}{3}+\frac{1}{3}-\frac{1}{4}+\frac{1}{4}-\frac{1}{5}+...+\frac{1}{2016}-\frac{1}{2017}.\)
=> \(\frac{1}{2.3}+\frac{1}{3.4}+\frac{1}{4.5}+...+\frac{1}{2016.2017}=\frac{1}{2}-\frac{1}{2017}< \frac{1}{2}\)
Bà Hồng đem số tiền là:
15000 x 10 = 150000 (đồng)
Mua 1 kg gạo nếp cần:
150000 : 8 = 18750 (đồng)
Gía tiền 1kg gạo nếp đắt hơn 1kg gạo tẻ là:
18750 - 15000 = 3750 (đồng)
Số tiền mua 1 kg gạo nếp là:
(15000 x 10) : 8 = 18750 (đồng)
Giá tiền 1 kg gạo nếp đắt hơn 1 kg gạo tẻ là:
18750 - 15000 = 3750 (đồng)
Đáp số: 3750 đồng
Gọi phân số cần tìm là \(\frac{a}{b}\)
Theo bài ra ta có: \(\frac{a+b}{b}=9\times\frac{a}{b}=\frac{9a}{b}\)
\(\Rightarrow\frac{a+b}{b}-\frac{9a}{b}=0\Rightarrow\frac{a+b-9a}{b}=0\)
\(\Rightarrow\frac{-8a+b}{b}=0\Rightarrow\frac{-8a}{b}+1=0\)
\(\Rightarrow\frac{-8a}{b}=-1\Rightarrow8a=b\Rightarrow\frac{a}{b}=\frac{1}{8}\)
Vậy phân số tối giản cần tìm là \(\frac{1}{8}\)
1/5 số thứ 1 hơn 1/3 số thứ 2 4 đơn vị vậy
3/5 số thứ 1 sẽ hơn số thứ hai ( 3/3 số thứ hai ) 4 x 3 = 12 đơn vị
mak đề bài cho hiệu là 30 nên ta vẫn còn 2/5 của số 1 là chưa được tính đến mak biết 3/5 số 1 hơn số 2 đã hơn số 2 12 đơn vị
vậy hiệu còn lại là 2/5 số 1
số thứ nhất là :
( 30 - 12 ) : ( 5 - 3 ) x 5 = 45
số thứ hai là ;
45 - 30 = 15
ĐS:...
kiểm tra :
1/5 số thứ nhất ( 45 ) : 45 x 1/5 = 9
1/3 số thứ hai ( 15 ) : 15 x 1/3 = 5
9 - 5 = 4 vậy đúng
mk làm theo cách dễ tính cho dễ giải nhé
ta biết có 18 hs nam , mỗi bộ đồng phục nam hết 1 7/9 m
để dễ giải thì nên nhân phần nguyên riêng và phần phân số riêng
số m vải may đồng phục nam là :
( 1 x 18 ) + ( 7/9 x 18 ) = 32 ( m vải )
số m vải may đồng phục nữ là :
( 1 x 24 ) + ( 1/6 x 24 ) = 28 ( m vải )
số m vải may đồng phục cho hs cả lớp là :
32 + 28 = 60 ( m )
ĐS:...
số gà lần sau bán là :
2/5 x 2/3 = 4/15 ( số gà )
số gà bán cả hai lần là :
2/5 + 4/15 = 2/3 ( số gà )
phân số chỉ số gà còn lại là ;
1 - 2/3 = 1/3 ( số gà )
số gà mẹ nuôi là :
45 : 1 x 3 = 135 ( con gà )
ĐS:...
Tổng số phần gà bán đi lần 2 là: \(\frac{2}{3}.\frac{2}{5}=\frac{4}{15}\)(phần)
Tổng số phần gà sau 2 lần bán đi là: \(\frac{2}{3}+\frac{4}{15}=\frac{14}{15}\)(phần)
Tổng số phần còn lại là: \(1-\frac{14}{15}=\frac{1}{15}\)(phần)
=> Tổng số gà ban đầu là: 15.45=675 (con gà)