Bài 1 : Một hợp chất có phân tử gồm 2 nguyên tử nguyên tố X liên kết với 3 nguyên tử nguyên tố oxi và nặng bằng phân tử brom a) Xác định tên và kí hiệu hóa học của nguyên tố X b) Tính thành phần phần trăm theo khối lượng của nguyên tố X trong hợp chất Bài 2 : có 6 nguyên tố hóa học đc đánh số 1, 2, 3, 4 ,5,6 biết rằng - Nguyên tử 6 nặng hơn ngtu 3 khoảng 1,66 lần - Nguyên tử 3 nặng hơn ngtu 4 khoảng 1,16 lần - Ngtu 4 nặng hơn ngtu 2 khoảng 1,4 lần - Ngtu 2 nặng hơn ngtu 5 khoảng 2,857 lần - Ngtu 5 nặng hơn ngtu 1 khoảng 1,166 lần Cho biết ngtu 1 có ngtu khối là 12 .Hãy tìm tên và kí hiệu hóa học của các nguyên tố trên Bài 3 : Một hợp chất gồm 2 ngtu nguyên tố X liên kết với 5 ngtu oxi và nặng bằng 2 lần phân tử Clo a ) Xác định tên và kí hiệu hóa học của nguyên tố X b) Tính thành phần phần trăm theo khối lượng của X trong hợp chất trên
mn ơi cứu mik
Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.

\(n_{MgSO_4}=\dfrac{14,4}{120}=0,12\left(mol\right)\)
PTHH: \(4Mg+5H_2SO_{4\left(đ,n\right)}\rightarrow4MgSO_4+H_2S+4H_2O\)
0,12<-------------------------0,12--->0,03
=> V = 0,03.22,4 = 0,672 (l)
m = 0,12.24 = 2,88 (g)


- H2O2
\(n_{H_2O_2}=\dfrac{10}{34}=\dfrac{5}{17}\left(mol\right)\)
PTHH: \(2H_2O_2\underrightarrow{MnO_2}2H_2O+O_2\)
\(\dfrac{5}{17}\)--------------->\(\dfrac{5}{34}\)
=> \(V_{O_2}=\dfrac{5}{34}.22,4=\dfrac{56}{17}\left(l\right)\)
- KMnO4
\(n_{KMnO_4}=\dfrac{10}{158}=\dfrac{5}{79}\left(mol\right)\)
PTHH: \(2KMnO_4\underrightarrow{t^o}K_2MnO_4+MnO_2+O_2\)
\(\dfrac{5}{79}\)------------------------>\(\dfrac{5}{158}\)
=> \(V_{O_2}=\dfrac{5}{158}.22,4=\dfrac{56}{79}\left(l\right)\)
- KClO3:
\(n_{KClO_3}=\dfrac{10}{122,5}=\dfrac{4}{49}\left(mol\right)\)
PTHH: \(2KClO_3\underrightarrow{t^o}2KCl+3O_2\)
\(\dfrac{4}{49}\)------------->\(\dfrac{6}{49}\)
=> \(V_{O_2}=\dfrac{6}{49}.22,4=\dfrac{96}{35}\left(l\right)\)
- KNO3:
\(n_{KNO_3}=\dfrac{10}{101}\left(mol\right)\)
PTHH: \(2KNO_3\underrightarrow{t^o}2KNO_2+O_2\)
\(\dfrac{10}{101}\)----------->\(\dfrac{5}{101}\)
=> \(V_{O_2}=\dfrac{5}{101}.22,4=\dfrac{112}{101}\left(l\right)\)
Vậy nhiệt phân H2O2 thu được thể tích khí O2 lớn nhất = \(\dfrac{56}{17}\left(l\right)\)
Các PTHH xảy ra:
\(2H_2O_2\underrightarrow{t^o}2H_2O+O_2\) (1)
\(2KMnO_4\underrightarrow{t^o}K_2MnO_4+MnO_2+O_2\) (2)
\(2KClO_3\underrightarrow{t^o}2KCl+3O_2\) (3)
\(2KNO_3\underrightarrow{t^o}2KNO_2+O_2\) (4)
Khối lượng mol của \(H_2O_2\) tham gia pứ (1) là: \(M_{H_2O_2}=2M_H+2M_O=2.1+2.16=34\left(g/mol\right)\)
Số mol \(H_2O_2\) tham gia pứ là \(n=\dfrac{m}{M}=\dfrac{10}{34}=\dfrac{5}{17}\left(mol\right)\)
Từ PTHH thứ nhất, ta dễ dàng suy ra được \(n_{O_2}=\dfrac{5}{34}\left(mol\right)\)
Thể tích khí oxi sinh ra trong PTHH (1) ở đktc là \(V_{O_2}=n_{O_2}.22,4=\dfrac{5}{34}.22,4=\dfrac{56}{17}\left(l\right)\)
Khối lượng mol của \(KMnO_4\) tham gia pứ (2) là \(M_{KMnO_4}=M_K+M_{Mn}+4M_O\) \(=39+55+4.16=158\left(g/mol\right)\)
Số mol \(KMnO_4\) tham gia pứ là \(n=\dfrac{m}{M}=\dfrac{10}{158}=\dfrac{5}{79}\left(mol\right)\)
Từ PTHH (2) ta dễ thấy rằng \(n_{O_2}=\dfrac{5}{158}\left(mol\right)\)
Thể tích khí oxi sinh ra trong pứ (2) ở đktc là \(V_{O_2}=n_{O_2}.22,4=\dfrac{56}{79}\left(l\right)\)
Tương tự như trên, bạn sẽ tìm ra được thể tích khí oxi sinh ra trong các pứ (3) và (4). Sau đó cộng tất cả các thể tích khí oxi sinh ra trong cả 4 pứ là có kết quả.

CTHH của phân tử là \(R_2O_3\)
Ta có: \(PTK_{R_2O_3}=4,25.NTK_{Mg}=4,25.24=102\left(đvC\right)\)
`=> 2R + 16.3 = 102`
`<=> R = 27 (đvC)`
=> R là `Al`
CTHH của phân tử là `Al_2O_3`
Phân tử khối: 4,25x24 = 102
Nguyên tử khối R = (102 - 3 x 160) : 2 = 27
Phân tử cần tìm: \(Al_2O_3\)

m=mNaCl+mKCl
Giải thích :
Ta có: Gọi số mol M2CO3;MHCO3 và MCl lần lượt là x; y; z, ta có:
M2CO3+2HCl→2MCl+H2O+CO2
MHCO3+HCl→MCl+H2O+CO2
(2M+60)x+(M+61)y+(M+35,5)z=43,71
Phần 2: nAgCl=0,48(mol)
MCl+AgNO3→MNO3+AgCl
AgNO3+HCl→AgCl+HNO3
Phần 1:
KOH+HCl→KCl+H2O
nKOH=0,1(mol)⇒ưnHCldư=0,1(mol)
⇒nMCl=0,38(mol)⇒2x+y+z=0,76(1)
Do nCO2=0,4(mol)⇒x+y=0,4(2)
⇒x+z=0,36
Ta có:(2M+60)x+(M+61)y+(M+35,5)z=43,71
⇒(2M+60)x+(M+61)(0,4−x)+(M+35,5)(0,36−x)=43,71
⇒0,76M−36,5x=6,53⇒x=0,76M−6,5336,5
Ta có: Vì x+y=0,4⇒0<x<0,4⇒0<0,76M−6,5336,5<0,36
⇒0<0,76M−6,53<14,6⇒6,53<0,76M<21,13
⇒8,6<M<27,8⇒M là Na
⇒106x+84y+58,5z=43,71(3)
Từ (1);(2);(3)⇒x=0,3;y=0,1;z=0,06
⇒∑nHCl=0,3.2+0,1+0,1.2=0,9(mol)⇒mHCl=32,85(g)⇒mddHCl=312,26(g)
⇒V=297,39(ml)
Ta có: m=mNaCl+mKCl
A gồm M2CO3, MHCO3, MCl có số mol lần lượt là a,b,c
ta có pt: (2M + 60)a + (M + 61)b + (M+35,5)c = 43,71(*)
<=> M(2a + c + b) + 60(a+b) + b + 35,5c = 43,71(1)
+C là CO2
nCO2 = 0,4 (mol)
=> ta có : a + b = 0,4 (2)
+ B gồm MCl và HCl dư
đặt nHCl dư = d (mol)
=> ta có : 2a + b + d = nHCl bđ (3)
+ Phần 1 : nKOH = 0,1(mol)
nKOH = 1/2 nHCl(dư)
<=> d/2 = 0,1
=> d = 0,2 (4)
+Phần 2: nAgCl = 0,48 (mol)
nAgCl = 1/2(nMCl + nHCl)
<=> 1/2(2a + b + c + d) = 0,48
<=> 2a + b + c + d = 0,96 (5)
+ (4)(5) => 2a + b + c = 0,96 - 0,2 = 0,76 (6)
<=> c = 0,76 - 2a - b
thay c = 0,76 - 2a - b vào (1) ta có
0,76M + 25,5b - 11a = 16,73
ta có: 0,76M - 11(a+b) <0,76M + 25,5b - 11a<0,76M + 25,5(a+b)
(2) => bpt trên <=> 0,76M - 4,4<16,73<0,76M + 10,2
<=> 6,53 < 0,76M < 21,13
<=> 8,6<M<27,8
=> M là Na
+ thay M = 23 vào (*) ta được pt:
106a + 84b + 58,5c = 43,71(7)
(2)(6)(7) => hệ pt 3 ẩn
=> a = 0,3 ; b = 0,1 ; c = 0,06
=> %Na2CO3 = 72,75(%)
%NaHCO3 = 19,22(%)
%NaCl = 8,03(%)

Ta có: \(\%Fe=\dfrac{56}{56+35,5x}.100\%=34,46\%\) => x = 3
CTHH: FexCl3I
Theo quy tắc hóa trị, ta có: x.1 = 3.I
=> x = III
Vậy Fe có hóa trị III

Gọi CTHH của X là CxOy
Ta có: \(\dfrac{m_C}{m_O}=\dfrac{3}{8}\)
=> \(\dfrac{12x}{16y}=\dfrac{3}{8}\)
=> x : y = 1 : 2
CTHH X là CO2

a)
$n_{CO_2} = 0,3(mol) ; n_{KOH} = 0,25.2 = 0,5(mol)$
Ta có :
$1< n_{KOH} : n_{CO_2} = 0,5 : 0,3 = 1,6<2$ Do đó, sản phẩm có $KHCO_3(a\ mol) ; K_2CO_3(b\ mol)$
$KOH + CO_2 \to KHCO_3$
$2KOH + CO_2 \to K_2CO_3 + H_2O$
Ta có :
$n_{KOH} = a + 2b = 0,5(mol)$
$n_{CO_2} = a + b = 0,3(mol)$
Suy ra: $a = 0,1 ; b = 0,2$
$m_{dd\ KOH} = D.V = 250.1,2 = 300(gam)$
$m_{dd\ X} = 300 + 0,3.44 = 313,2(gam)$
$C\%_{KHCO_3} = \dfrac{0,1.100}{313,2}.100\% =3,19\%$
$C\%_{K_2CO_3} = \dfrac{0,2.138}{313,2}.100\% = 8,81\%$
2)
$K_2CO_3 + BaCl_2 \to BaCO_3 + 2KCl$
$n_{BaCO_3} = n_{K_2CO_3} = 0,2(mol)$
$m_{BaCO_3} = 0,2.197 = 39,4(gam)$