Cho 54,8 gam Ba vào 36 gam nước (dư) thu được dung dịch A và khí B.
Tính VB thu dược ở điều kiện tiêu chuẩn.
Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.
Số gam nước cần dùng để hoà tan 45 gam muối ăn tạo dung dịch bão hoà là:
\(m_{H_2O}=\dfrac{45}{36}.100=125\left(g\right)\)
Vậy nếu hoà 45 gam muối ăn vào 120 gam nước thì dung dịch chưa bão hoà.
\(n_{Zn}=\dfrac{13}{65}=0,2\left(mol\right)\\ PTHH:Zn+2HCl\rightarrow ZnCl_2+H_2\\ n_{H_2}=n_{ZnCl_2}=n_{Zn}=0,2\left(mol\right)\\ a,V_{H_2\left(Đktc\right)}=0,2.22,4=4,48\left(l\right)\\ b,m_{ZnCl_2}=136.0,2=27,2\left(g\right)\\ c,n_{HCl}=0,2.2=0,4\left(mol\right)\\ C\%_{ddHCl}=\dfrac{0,4.36,5}{200}.100\%=7,3\%\)
Ta có: \(C\%_{NaOH}=\dfrac{8}{8+100}.100\%\approx7,41\%\)
\(n_{NaOH}=\dfrac{8}{40}=0,2\left(mol\right)\)
V dd sau hòa tan = 100 (ml) = 0,1 (l)
\(\Rightarrow C_{M_{NaOH}}=\dfrac{0,2}{0,1}=2\left(M\right)\)
\(n_P=\dfrac{12,4}{31}=0,4\left(mol\right)\\ a,PTHH:4P+5O_2\rightarrow\left(t^o\right)2P_2O_5\\ b,n_{O_2}=\dfrac{5}{4}.0,4=0,5\left(mol\right)\\ V_{O_2\left(đktc\right)}=0,5.22,4=11,2\left(l\right)\\ c,n_{P_2O_5}=\dfrac{2}{4}.0,4=0,2\left(mol\right)\\ m_{P_2O_5}=142.0,2=28,4\left(g\right)\)
C2H4 + H2O \(\underrightarrow{axit}\) C2H5OH
C2H5OH + O2 \(\underrightarrow{MG}\) CH3COOH
CH3COOH + C2H5OH \(\underrightarrow{H_2SO_4đ}\) <_ t0 CH3COOHC2H5 + H2O
\(n_{Ba}=\dfrac{54,8}{137}=0,4\left(mol\right)\\ Ba+2H_2O\rightarrow Ba\left(OH\right)_2+H_2\\ n_B=n_{H_2}=n_{Ba}=0,4\left(mol\right)\\ V_{H_2\left(đktc\right)}=0,4.22,4=8,96\left(l\right)\)