Trong đợt tổng kết năm học tại một trường THCS, có 728 học sinh. Biết rằng \(\dfrac{2}{5}\) số học sinh khá của trường bằng \(\dfrac{1}{3}\) số học sinh trung bình và yếu của trường và bằng \(\dfrac{2}{3}\) số học sinh giỏi của trường.Tính số học sinh giỏi, khá, trung bình và yếu của trường.
Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.


Chiều dài bức tường là:
\(5.4=20\left(m\right)\)
Diện tích bức tường là:
\(5.20=100\left(m^2\right)\)
Số thùng sơn cần dùng là:
\(100:4=25\) (tùng)
Chiều dài bức tường là \(5\cdot4=20\left(m^2\right)\)
Diện tích bức tường là \(20\cdot5=100\left(m^2\right)\)
Số thùng sơn cần dùng là:
100:4=25(thùng)

\(A=\left(1-\dfrac{1}{2^2}\right)\left(1-\dfrac{1}{3^2}\right)\cdot...\cdot\left(1-\dfrac{1}{30^2}\right)\)
\(=\left(1-\dfrac{1}{2}\right)\left(1-\dfrac{1}{3}\right)\cdot...\cdot\left(1-\dfrac{1}{30}\right)\left(1+\dfrac{1}{2}\right)\left(1+\dfrac{1}{3}\right)\cdot...\cdot\left(1+\dfrac{1}{30}\right)\)
\(=\dfrac{1}{2}\cdot\dfrac{2}{3}\cdot...\cdot\dfrac{29}{30}\cdot\dfrac{3}{2}\cdot\dfrac{4}{3}\cdot...\cdot\dfrac{31}{30}\)
\(=\dfrac{1}{30}\cdot\dfrac{31}{2}=\dfrac{31}{60}\)
\(B=1+\dfrac{1}{3}+...+\dfrac{1}{120}\)
\(=\dfrac{2}{2}+\dfrac{2}{6}+...+\dfrac{2}{240}\)
\(=2\left(\dfrac{1}{2}+\dfrac{1}{6}+...+\dfrac{1}{240}\right)\)
\(=2\left(1-\dfrac{1}{2}+\dfrac{1}{2}-\dfrac{1}{3}+...+\dfrac{1}{15}-\dfrac{1}{16}\right)\)
\(=2\left(1-\dfrac{1}{16}\right)=2\cdot\dfrac{15}{16}=\dfrac{15}{8}\)
Giá trị của A xấp xỉ 0,4431 và giá trị của B chính xác là 2.

a: Chiều rộng mảnh vườn là:
\(60\cdot\dfrac{2}{3}=40\left(m\right)\)
Diện tích mảnh vườn là \(60\cdot40=2400\left(m^2\right)\)
b: Diện tích trồng hoa là:
\(240:\dfrac{3}{5}=240\cdot\dfrac{5}{3}=400\left(m^2\right)\)
Gọi số học sinh giỏi, khá, trung bình và yếu của trường lần lượt là a(bạn),b(bạn),c(bạn)
(ĐK: \(a,b,c\in Z^+\))
Tổng số học sinh là 728 nên a+b+c=728
2/5 số học sinh khá bằng 1/3 số học sinh trung bình và yếu bằng 2/3 số học sinh giỏi nên ta có:
\(\dfrac{2}{3}a=\dfrac{2}{5}b=\dfrac{1}{3}c\)
=>\(\dfrac{a}{\dfrac{3}{2}}=\dfrac{b}{\dfrac{5}{2}}=\dfrac{c}{3}\)
Áp dụng tính chất của dãy tỉ số bằng nhau, ta được:
\(\dfrac{a}{1,5}=\dfrac{b}{2,5}=\dfrac{c}{3}=\dfrac{a+b+c}{1,5+2,5+3}=\dfrac{728}{7}=104\)
=>\(a=104\cdot1,5=156;b=104\cdot2,5=260;c=3\cdot104=312\)
Vậy: số học sinh giỏi, khá, trung bình và yếu của trường lần lượt là 156(bạn),260(bạn),312(bạn)