K
Khách

Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.

16 tháng 3

Gọi số tiền bạn Hưng mua là \(x\) lần số tiền bạn Huy mua.

Bạn Huy mua 150 nghìn đồng, vậy số tiền bạn Hưng mua là:

\(S = 150 \times x\)

Vì bạn Huy mua 50 chiếc bánh mì với 150 nghìn đồng, nên giá 1 chiếc bánh mì là:

\(\frac{150}{50}=3\text{ngh}\overset{ˋ}{\imath}\text{n}đ\overset{ˋ}{\hat{\text{o}}}\text{ng}/\text{chi}\overset{ˊ}{\hat{\text{e}}}\text{c}\)

Bạn Hưng mua 65 chiếc bánh mì, vậy số tiền bạn Hưng trả là:

\(65\times3=195\text{ngh}\overset{ˋ}{\imath}\text{n }đ\overset{ˋ}{\hat{\text{o}}}\text{ng}\)

Đáp số: 195 nghìn đồng.

8 tháng 4 2023

Thế thì 294k = giá 21 bánh rán nên 1 bánh rán hết 21k còn 1 gói nho hết 63k

8 tháng 4 2023

Tái bút:294k = giá 21 bánh rán nên 1 bánh rán hết 24k còn 1 gói nho hết 72k

31 tháng 12 2022

Tổng số tiền gia đình Nam phải trả khi mua 3 cái pizza là:
\(235000\times3=705000\) (đồng)
Tổng số tiền gia đình Nam phải trả sau khi được giảm giá là:
\(705000\times75\%=528750\) (đồng)

20 tháng 4 2022

Gọi \(x\) (cây) là số cây viết màu xanh mà An đã mua \(\left(x\inℕ^∗;0< x< 10\right)\)

Vì An mua 10 cây bút xanh và đỏ nên số cây bút đỏ là \(10-x\) (cây)

Do mỗi cây viết màu xanh có giá 12 nghìn đồng nên số tiền An dành ra để mua viết xanh là \(12x\) (nghìn đồng)

Mỗi cây viết màu đỏ có giá 8 nghìn đồng nên số tiền An dành ra để mua viết đỏ là \(8\left(10-x\right)=80-8x\) (nghìn đồng)

Vì An phải trả số tiền là 96 nghìn đồng nên ta có pt 

\(12x+80-8x=96\) \(\Leftrightarrow4x=16\) \(\Leftrightarrow x=4\) (nhận)

Vậy An đã mua 4 cây viết xanh và 6 cây viết đỏ.

20 tháng 5 2022

sau khi mua bánh, chị Mai còn:

80 000 - 25 000 = 55 000 (đồng)

chị Mai cs thể mua đc:

55 000 : 18 000 = 3 (dư 1000)

vậy chị Mai có thể mua đc nhiều nhất 3 túi kẹo

20 tháng 5 2022

Số tiền còn lại sau khi mua bánh là

\(\text{80000-25000 = 55000 đồng}\)

Chị Mai mua được nhiều nhất số túi kẹo là:

\(55000:18000=3túi\) dư 1000 đồng

Vậy.....

HQ
Hà Quang Minh
Giáo viên
9 tháng 9 2023

Gọi số tiền mua vở là x (x>0)

Vì số tiền mua sách nhiều gấp rưỡi số tiền mua vở, ta có phương trình: 

x + \(\frac{3}{2}\)x=500

\(\frac{5}{2}x\)=500

x=200 

Vậy số tiền mua vở là 200 nghìn đồng, số tiền mua sách là 300 nghìn đồng

Nếu mua 15 cái bánh ở cửa hàng B thì sẽ được tặng :

15 : 3 = 5 ( cái bánh )

Giá tiền số bánh đó là :

100 000 x 5 = 500 000 ( đồng )

Nếu mua 15 cái bánh ở cửa hàng B thì sẽ được tặng :

15 : 4 = 3,75  => Được tặng 3 cái bánh

Giá của 3 cái bánh là :

3 x 90 000 = 270 000 ( đồng )

Vì 5 > 3 và 500 000 > 270 000

=> An nên mua ở cửa hàng A