Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.

2Fe + 3Cl2 --> 2FeCl3
16,25 gam FeCl3 tương đương với 0,1 mol FeCl3
Từ phương trình ta thấy để tạo ra được 0,1 mol FeCl3 thì số mol Cl2 dùng để phản ứng = 0.1.3/2 = 0,15 mol
Điều chế Clo: MnO2 + 4HCl --> MnCl2 + Cl2 + H2O
Mà để điều chế 0,15 mol Cl2 thì cần 0,15 mol MnO2 tức 0,15.87=13,05 gam MnO2 và 0,6 mol HCl => VHCl 1M = 0,6 lít

PTHH: \(Na+H_2O\rightarrow NaOH+\dfrac{1}{2}H_2\uparrow\)
\(Al_2\left(SO_4\right)_3+6NaOH\rightarrow2Al\left(OH\right)_3\downarrow+3Na_2SO_4\)
\(2NaOH+CuSO_4\rightarrow Na_2SO_4+Cu\left(OH\right)_2\downarrow\)
\(2Al\left(OH\right)_3\xrightarrow[]{t^o}Al_2O_3+3H_2O\)
\(Cu\left(OH\right)_2\xrightarrow[]{t^o}CuO+H_2O\)
\(CuO+H_2\xrightarrow[]{t^o}Cu+H_2O\)
Chất rắn không tan là Cu do Cu đứng sau H trong dãy hoạt động hóa học của kim loại

+ Fe t/d HCl : Fe + 2 HCl -> FeCl2 + H2
+ Al t/d HCl: 2 Al + 6 HCl -> 2 AlCl3 + 3 H2
+ Fe t/d CuSO4: Fe + CuSO4 -> FeSO4 + Cu
+ Al t/d CuSO4: 2Al + 3 CuSO4 -> Al2(SO4)3 + 3 Cu
+ Al t/d NaOH: Al + NaOH + H2O -to-> NaAlO2 + 3/2 H2
+ Fe t/d AgNO3: Fe + 2 AgNO3 -> Fe(NO3)2 + 2 Ag
+ Al t/d AgNO3: Al + 3 AgNO3 -> Al(NO3)3 + 3 Ag
+ Cu t/d AgNO3: Cu + 2 AgNO3 -> Cu(NO3)2 + 2 Ag

pthh: 6NaOH + Al2(SO4)3 ===> 2Al(OH)3↓ + 3Na2SO4
sản phẩm kết tủa thu được sau phản ứng là Al(OH)3 nên số mol của chất kết tủa = nAl(OH)3 = 7,8/78 = 0,1(mol)
theo pthh: nNaOH = 3nAl(OH)3 = 0,1\(\times\)3= 0,3 (mol)
VddNaOH = 100/1000 = 0,1 (l)
CM ddNaOH = nNaOH/VddNaOH = 0,3/0,1 = 3M

\(Fe+CuSO_4\rightarrow FeSO_4+Cu\)
Dung dịch B: FeSO4
Chất rắn A: Fe dư và Cu tạo thành.
a)
A tác dụng với HCl dư:
\(Fe+2HCl\rightarrow FeCl_2+H_2\)
Chất rắn còn lại sau phản ứng: Cu
\(n_{Cu}=n_{CuSO_4}=0,1.1=0,1\left(mol\right)\\ m_{Cu}=0,1.64=6,4\left(g\right)\)
b)
\(n_{FeSO_4}=n_{CuSO_4}=0,1\left(mol\right)\)
\(OH^-\rightarrow2OH^-\\ \Rightarrow n_{NaOH}=2.0,1=0,2\left(mol\right)\)
Tính được khối lượng NaOH, CM NaOH với dữ kiện đề thui chứ ko tính được khối lượng dung dịch NaOH đâu.
Sắt tác dụng được với: HCl, CuSO4, Cl2.
Sắt (Fe) tác dụng được với dung dịch: HCl, \(CuSO_4\), \(Cl_2\).