Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.

Giá tiền 2 quyển sách sau khi được giảm giá là:
125000 × 2 - 30000 = 220000 (đồng)
Đáp số : 220000 đồng

Hướng dẫn giải:
Nếu bán giá mỗi cuốn sách là 25 000 đồng thì Minh đã mua được 8 cuốn sách.
Giải thích:
Số sách Minh mua được là: 200 000 : 25 000 = 8 (cuốn sách).

Giải
Số tiền của 1 hộp bút chì màu và 1 cuốn sách là :
36.000 + 10.000 = 46.000 ( đồng )
Số tiền cô bán hàng trả lại cho em là :
90.000 - 46.000 = 44.000 ( đồng )
Đáp số : 44.000 đồng

Giá bìa của cuốn sách là:
1200:10% = 12000(đ)
Số tiền Oanh mua cuốn sách là:
12000 -1200 =10800(đ)
Hoặc 12000.90% = 10800(đ)
Phân tích đề
Đây là dạng bài Tìm một số biết giá trị một phân số của nó. Bài toán có thể được hiểu là: Tìm giá cuốn sách biết 10% giá cuốn sách đó bằng 1200đ.
Lời giải:
Vì 10% giá cuốn sách đó tương ứng với 1200đ nên ta có giá cuốn sách là:
1200 : 10% = 1200 : 10/100 = 12 000đ
Vậy Oanh đã mua sách với giá:
12 000 - 1200 = 10 800đ
Nếu ko áp dụng chương trình khuyến mãi thì 2 cuốn sách đó có giá là:
125000 x 2 = 250000 (đồng)
Số tiền Mai cần trả là:
250000 - 30000 = 220000 (đồng)