K
Khách

Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.

17 tháng 8 2016

B1

300 ml = 0,3 l 
n H2SO4 = CM.V = 0,1.0,3 = 0,03 mol 
H2SO4 --> 2H(+) + SO4(2-) 
0,03 -------> 0,06 -------> 0,03 (mol) 
2H(+) + O(2-) --> H2O 
0,06 ---> 0,03 (mol) 

Vậy khối lượng muối Sufat là : 2,81 + 0,03.96 - 0,03.16 = 5,21 g

 

8 tháng 6 2019

đề có thiếu j ko bn ơi

4 tháng 7 2019

Có thể xem công thức Fe3O4 là FeO.Fe2O3 nên hỗn hợp X có thể được xem như gồm FeO và Fe2O3.
Gọi a là số mol FeO, b là số mol Fe2O3 của 0,5 m gam X.
FeO + H2SO4 --->FeSO4 + H2O
Fe2O3 + 3H2SO4 ---> Fe2(SO4)3 + 3H2O
từ khối lượng muối khan ở phần 1, ta có phương trình
152a + 400b = 31,6 gam (1)
Phần 2 khi cho Cl2 vào thì xảy ra pu:
FeSO4 + 0,5 Cl2 ---> 1/3 Fe2(SO4)3 + 1/3 FeCl3
--> khối lượng muối ở phần 2 = 400a/3 + 162,5a/3 + 400b = 33,375 gam
--> 562a + 1200b = 100,125 (2)
Từ (1) và (2) suy ra :
a =0,0502358 mol
b = 0,0599153 mol
--> Khối lượng hỗn hợp X = 2 x (72 x 0,0502358 + 160 x 0,0599153) = 26,712448 gam

24 tháng 9 2016

1. áp dụng bảo toàn khối lượng:

nH2O = nH2SO4 = 0.5*0.1 = 0.05mol
--> mmuoi = 2.81 + 0.05*98 - 0.05*18 = 6.81g 

2 . Sửa đề lại là 39,4g kết tủa mới chính xác.Số như vậy tính ra thì lẻ,ít đẹp
nBaCO3 = 39,4/197 = 0,2 
=> nBaCl2 = 0,2 => mBaCl2 = 0,2*208 = 41,6g 
=> m muối clorua = mhh + mBaCl2 - mBaCO3 = 24,4 + 41,6 - 39,4 = 26,6g

21 tháng 7 2023

\(2\left[H\right]+\left[O\right]->H_2O\\ n_{Cl}=n_H=2n_O=\dfrac{44,6-28,6}{16}.2=2mol\\ m_{muoi}=28,6+35,5.2=99,6g\)

15 tháng 8 2016

1/ nNaCl=5,85/58,5=0,1 mol. 
nAgNO3=34/170=0,2 mol. 
PTPU: NaCl+AgNO3=>AgCl+NaNO3 
vì NaCl và AgNO3 phan ung theo ti le 1:1 (nAgNO3 p.u=nNaCl=0,1 mol) 
=>AgNO3 du 
nAgNO3 du= 0,2-0,1=0,1 mol. 
Ta tinh luong san pham theo chat p.u het la NaCl 
sau p.u co: AgNO3 du:0,1 mol; AgCl ket tua va NaCl: nAgCl=nNaNO3=nNaCl=0,1 mol.V(dd)=300+200=500ml=0,5 ()l 
=>khoi lg ket tua: mAgCl=0,1.143,5=14,35 g 
C(M)AgNO3=C(M)NaNO3=n/V=0,1/0,5=0,2 M

 

21 tháng 8 2018

 Tương tự bài 1, ta có:

m 4 o x i t = m m u o i - m H 2 S O 4 + m H 2 O   s a n   p h a m

Hóa học lớp 9 | Lý thuyết và Bài tập Hóa học 9 có đáp án

m 4 o x i t  = 3,61g

⇒ Chọn C.

18 tháng 2 2022

\(n_{HCl}=0,4.2=0,8\left(mol\right)\\ Đặt:n_{CuO}=a\left(mol\right);n_{Fe_2O_3}=b\left(mol\right)\left(a,b>0\right)\\CuO+2HCl\rightarrow CuCl_2+H_2O\\ Fe_2O_3+6HCl\rightarrow2FeCl_3+3H_2O \\ \Rightarrow\left\{{}\begin{matrix}80a+160b=24\\2a+6b=0,8\end{matrix}\right.\Leftrightarrow\left\{{}\begin{matrix}a=0,1\\b=0,1\end{matrix}\right.\\ C1:m_{muối}=135a+2.162,5b=135.0,1+325.0,1=46\left(g\right)\\ C2:n_{H_2O}=\dfrac{n_{HCl}}{2}=0,4\left(mol\right)=n_{O\left(trongH_2O\right)}=n_{O\left(trong.oxit\right)}\\ \Rightarrow m_{muối}=m_{CuO,Fe_2O_3}-m_{O\left(trong.oxit\right)}+m_{Cl^-}=24-0,4.16+0,8.35,5=46\left(g\right)\\ b,m_{CuO}=80a=8\left(g\right);m_{Fe_2O_3}=160b=16\left(g\right)\)

Làm vài bài rồi ra sân bay check in đây

18 tháng 2 2022

CuO+2HCl->CuCl2+H2O

x--------2x

Fe2O3+6HCl->2FeCl3+3H2O

y--------------6y

Ta  có :

\(\left\{{}\begin{matrix}56x+160y=24\\2x+6y=0,8\end{matrix}\right.\)

=>\(\left\{{}\begin{matrix}x=0,1\\y=0,1\end{matrix}\right.\)

=>m CuO=0,1.56=5,6g

=>m Fe2O3=0,1.160=16g

-> m muối =0,1.135+0,2.162,5=46g

C2:n H2O=0,4 mol

=>m muối =24-0,4.16+0,8.35,5=46g