Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.

a) NaOH+HCl---->NaCl+H2O
n HCl=0,2.2=0,4(mol)
Theo pthh
n NaOH =n HCl =0,4(mol)
V NaOH= 0,4/0,1=4(l)=400ml
b) Ca(OH)2+2HCl---->CaCl2+2H2O
Theo pthhj
n Ca(OH)2=1/2 n HCl =0,2(mol)
m Ca(OH)2=\(\frac{0,2.74.100}{5}=296\left(g\right)\)
Bài 2
Ca(OH)2+2HCl---->CaCl2+2H2O
n HCl=0,2.2=0,4(mol)
Theo pthh
n Ca(OH)2=1/2 n HCl =0,2(mol)
m Ca(OH)2=\(\frac{0,2.74.200}{10}=148\left(g\right)\)
Bài 3
H2SO4+2NaOH--->Na2SO4+H2O
n H2SO4=0,2.1=0,2(mol)
Theo pthh
n NaOH =2n H2SO4=0,4(mol)
m NaOH=\(\frac{0,4.40.100}{20}=80\left(g\right)\)
Bài 4
HCl+NaOH---->NaCl+H2O
n HCl=0,2.1=0,2(mol)
Theo pthh
n NaCl =n HCl =0,2(mol)
m NaCl=0,2.58,5=11,7(g)
n NaOH =n HCl=0,2(mol)
m NaOH=\(\frac{0,2.40.100}{20}=40\left(g\right)\)
Câu 1:
\(\text{n hcl = 0,2.0,2 = 0,04 mol}\)
\(\text{a, naoh + hcl ---> nacl + h2o}\)
n naoh = n hcl = 0,04 mol
\(\Rightarrow\text{V naoh = 0,04 ÷ 0,1 = 0,4 lít --> V = 400ml}\)
b, \(\text{ca(oh)2 + 2hcl ---> cacl2 +2 h2o}\)
n ca(oh)2 =1/2. n hcl = 0 ,02 mol
\(\Rightarrow\text{--> m dd ca(oh)2 = 0,02. 74÷ 5 .100 = 29,6g}\)
Câu 2 :
\(\text{ n hcl = 0,2.2 = 0,4 mol}\)
\(\text{ca(oh)2 + 2hcl ---> cacl2 +2 h2o}\)
n ca(oh)2 =1/2. n hcl = 0 ,2 mol
\(\Rightarrow\text{m dd Ca(OH)2 = 0,2.74÷10.100 = 148g}\)
Câu 3:
\(\text{2NaOH + H2SO4 -> Na2SO4 + H2O}\)
Ta có : nH2SO4=0,2.1=0,2 mol
Theo ptpu: nNaOH=2nH2SO4=0,2.2=0,4 mol
\(\text{-> mNaOH=0,4.40=16 gam }\)
m dung dịch NaOH=16/20%=80 gam
Câu 4
\(\text{NaOH + HCl -> NaCl + H2O}\)
Ta có: nHCl=0,2.1=0,2 mol
Theo ptpu: nNaOH=nNaCl=nHCl=0,2 mol
\(\Rightarrow\text{mNaOH=0,2.40=8 gam}\)
\(\Rightarrow\text{m dung dịch NaOH=8/20%=40 gam}\)
muối là NaCl 0,2 mol -> mNaCl=0,2.58,5=11,7 gam

nH2SO4=0.75(mol)
H2SO4+2KOH->K2SO4+2H2O
nKOH=2 nH2SO4->nKOH=1.5(mol)
mKOH=84(g)
mdd=84*100:25=336(g)
H2SO4+2NaOH->Na2SO4+2H2O
nNaOH=1.5(mol) ->mNaOH=60(g)
mdd NaOH=60*100:15=400(g)
V NaOH=400:1.05=381(ml)
Bạn xem lại xem 100 ml hay 1000 ml nhé ^^ tại mình thấy số mol hơi lớn

Thái Thùy Linh
nNaOH= 2*0.1=0.2 mol
PTHH: NaOH + HCl = NaCl + H2O
0.2............0.2
a) VHCl = 0.2/2= 0.1 mol
b) PTHH: 2NaOH + H2SO4 = Na2SO4 + 2H2O
0.2.............0.1
mH2SO4= 0.1*98=9.8g
=>mddH2SO4 = \(\dfrac{m_{ct}\cdot100}{C\%}\) =\(\dfrac{9.8\cdot100}{24.5}=\) 40g

1.NaOH+HCl--->NaCl+H2O
nNaOH=(200.10%)/40=0,5
=>nHCl=nNaOH=0,5
=>mddHCl=(0,5.36,5)/3,65%=500 g
2:a,2NaOH+H2SO4−−>Na2SO4+H2O2
Theo pthh, ta có: nNaOH=2.nH2SO4=0,4mol
-->mNaOH=16g
-->md/dNaOH=80g
b, Ta có: nKOH=0,4mol
-->md/dKOH=400g
-->V=383ml

a,Gọi a là số mol NaOH b là số mol KOH
\(PTHH:NaOH+HCl\rightarrow NaCl+H2O\)
\(KOH+HCl\rightarrow KCl+H2O\)
Giải HPT:
\(\left\{{}\begin{matrix}\text{40x + 56y = 3,04g}\\\text{58,5x + 74,5y = 4,15 g}\end{matrix}\right.\Rightarrow\left\{{}\begin{matrix}\text{x= 0.02 mol }\\\text{y=0.04 mol}\end{matrix}\right.\)
\(\Rightarrow\text{mNaOH=0.02.40=0.8 g}\)
\(\Rightarrow\text{mKOH= 0.04.56 = 2,24 g}\)
b,\(\text{2NAOH + H2SO4 => NA2SO4 +2 H2O}\)
\(\text{mH2SO4=0.01.98=0.98 g}\)
\(\text{2KOH +H2SO4 =>K2SO4 + 2H2O}\)
\(\text{mH2SO4=0.02.98=1.96 g}\)
\(\text{mH2SO4=1.96+0.98=2.94 g}\)
\(\text{mddH2SO4=2,94.100:20=14,7 g}\)
a) \(NaOH+HCl\rightarrow NaCl+H_2O\)
b) \(m_{NaOH}=40.20\%=8g\Rightarrow n_{NaOH}=\dfrac{8}{40}=0,2mol\)
\(2NaOH\left(0,2\right)+H_2SO_4\left(0,1\right)\rightarrow Na_2SO_4+2H_2O\)
\(m_{H_2SO_4}=0,1.98=9,8g\Rightarrow m_{ddH_2SO_4}=\dfrac{100.9,8}{10}=98g\)