Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.
Trong một mạch điện có độ tự cảm L=0,5H , dòng điện giảm đều i1=0,6A đến i2=0,2A trong thời gian #Hỏi cộng đồng OLM #Vật lý lớp 11


Như sơ đồ hình 10.5 thì hai nguồn điện này được mắc nối tiếp với nhau nên dòng điện chạy qua mạch kín có chiều từ dương của mỗi nguồn. Áp dụng công thức suất điện động và điện trở trong của bộ nguồn nối tiếp và đinh luật ôm đối với toàn mạch ta có cường độ dòng điện chạy trong mạch là:
I = (ξ1 + ξ2)/ (r1 + r2) = 1,5 A/
HIệu điện thế UAB trong trường hợp này là UAB = -ξ2 + Ir2 = 0.

Suất điện động cảm ứng trong ống dây :
ξ = - L\(\frac{\triangle I}{\triangle t}\) → | ξ | = L\(\left|\frac{\triangle I}{\triangle t}\right|\)
Với L = 0,004 H ; \(\triangle\)I = I1 - I2 = 1,2 - 0,4 = 0,8 ( A ) ; \(\triangle\)t = 0,2 s
Thế số vào ta có : ξ = 0,016 ( V )
Thử coi ạ, sai bỏ qua nha :))
a/ \(E_{tc}=L.\frac{\left|\Delta i\right|}{\Delta t}=0,5.\frac{0,4}{0,15}=\frac{4}{3}\left(V\right)\)
b/ \(I=\frac{E_{tc}}{R}=\frac{\frac{4}{3}}{0,5}=\frac{8}{3}\left(A\right)\)
Bn giúp mình một phần nữa dc k