
Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.


Ta có $\lambda =24cm $
Bạn vẽ hình ra .
Đoạn AB =24cm sau đó vẽ 2 bụng sóng.
Lấy M N nằm giữa sao cho MN= AB/3 = 8 cm.
Khoảng cách MN lớn nhất khi chúng nằm trên bụng và nhỏ nhất khi duỗi thẳng.
Ta có $\dfrac{MN_{lớn}}{MN_{nhỏ}} =1.25 \rightarrow MN_{lớn}=10 \rightarrow $biên độ của M và N là 3cm.
Khoảng cách từ M đến nút bằng 4cm =$\dfrac{\lambda}{6} \rightarrow A_{bụng} =2\sqrt{3}$

Đáp án A
+ Với khoảng thời gian của chu kì thỏa mãn 0,5s < T < 0,61s
→ ∆ t = 2 s ứng với hơn 3 chu kì
+ Kết hợp với biểu diễn dao động trên đường tròn ta có:
∆ t = t 2 - t 1 = 3 T + 3 T 4 = 2 s → T = 8 15 s .
→ Bước sóng của sóng λ = vT = 8 cm
+ Hai bụng sóng liên tiếp cách nhau nửa bước sóng và dao động ngược pha nên khoảng cách lớn nhất giữa chúng là
d max = 4 2 + ( 6 2 ) 2 ≈ 9 , 38 cm .

Đáp án A
+ Từ đồ thị, ta thấy rằng điểm M dao động với biên độ bằng một nửa biên độ bụng A M = 3 c m
+ Khi hình ảnh sợi dây là đường liền nét, ta xét một điểm bụng có li độ u = 3 cm=0,5Ab → khoảng thời gian ngắn nhất để điểm bụng này quay lại li độ này sẽ là
+ Điểm M tại thời điểm t 1 đang ở vị trí biên, thời điểm t 2 = t 1 + 1 15 s tương ứng với góc quét ∆ φ = ω ∆ t = 2 π 3
tại
t
2
M có li độ

Đây em nhé Câu hỏi của Nguyễn Thị Trúc Đào - Vật lý lớp 12 | Học trực tuyến