Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.

a.
Nhiệt lượng cần cung cấp:
\(Q=mc\left(t_2-t_1\right)=4\cdot4200\cdot\left(100-15\right)=1260000\left(J\right)\)
b.
Ta có: \(Q_{tong}=Q+Q'=1260000\left(J\right)\)
Nhiệt lượng ấm:
\(Q'=mc\left(t_2-t_1\right)=0,6\cdot880\cdot\left(100-15\right)=44880\left(J\right)\)
\(\Rightarrow Q=Q_{tong}-Q'=1260000-44880=1215120\left(J\right)\)
\(\Leftrightarrow1215120=m\cdot4200\cdot\left(100-15\right)=357000m\)
\(\Leftrightarrow m=3,4\left(kg\right)\)

Nhiệt lượng cần thiết để đun sôi nước
\(Q=Q_1+Q_2=\left(0,7.880+2.4200\right)\left(100-20\right)\\ =721280J\)

Tóm tắt:
V1= 2l => m1= 2 kg
t1= 25oC
t2= 100oC
c = 4200J/kg.K
t= 50oC
t3= 30oC
--------------------------
- Q= ? (J)
- V2= ? (kg)
Bài làm
- Nhiệt lượng để nước sôi lên đến 100oC là:
Q= m1.c.△t
= m1.c.(t2 - t1)
= 2. 4200. ( 100- 25)
= 630 000 (J)
- Nhiệt lượng tỏa ra của nước sôi là:
Qtỏa = m1 . c. △t
= m1. c. ( t2- t)
= 2. 4200. ( 100- 50)
= 420 000 (J)
Nhiệt lượng thu vào của nước ở nhiệt độ 30oC là:
Qthu= m2. c. △t
= m2. c. ( t - t3)
= m2. 4200. ( 50- 30)
= 84 000. m2
Áp dụng phương trình cân bằng nhiệt: Qtỏa= Qthu , ta có:
420 000= 84 000. m2
m2 = 5 (kg)
=> V2= 5l
Vậy: - Nhiệt lượng cung cấp cho 2l nước ở 25oC lên đến to sôi là 630 000 J
- Cần pha thêm 5l nước ở 30oC

15 lít nước = 15 kg nước
Nhiệt độ sôi của nước là t 2 = 100°C = 373K
Nhiệt độ ban đầu của nước là t 1 = 20°C = 293K
Nhiệt lượng:
Q = m c ∆ t = m c t 2 - t 1 = 15.4200 (373 – 293) = 5040000 J = 5040 kJ
⇒ Đáp án A

Bài 6 ) m=2kg t1=40 độ Q=1343200J t2=?độ c=460 J/kg. K
Ta có Q=mc. (t2-t1)=1343200=>t2=1500 độ

Tóm tắt :
\(m_1=0,5kg\)
\(c_1=380\left(J/kg.K\right)\)
\(\Delta t_1=100-24=76^0C\)
\(m_2=2,5kg\)
\(c_2=4200\left(J/kg.K\right)\)
\(\Delta t_2=100-24=76^0C\)
\(Q=?\)
Lời giải........................................................
Nhiệt lượng cần cung cấp để đun sôi ấm nước là :
\(Q=m_1.c_1.\Delta t_1+m_2.c_2.\Delta t_2\)
\(=0,5.380.76+2,5.4200.76\)
\(=812440J\)
Vậy.........................

a) Ta có: \(Q=mc\Delta t=2\cdot4200\cdot\left(100-30\right)=588000\left(J\right)=588\left(kJ\right)\)
b) Ta có: \(Q=mc\Delta t=5\cdot4200\cdot\left(t-20\right)=840000\left(J\right)\)
\(\Rightarrow t=60^oC\)
a, Nhiệt lượng cần thiết để đun sôi nước từ 30o đến 100o là:
Q=m.c.Δt
=2.4200. (100-30)
= 588000J
b, Ta có:
Q'=m'.c'.Δ't
840000= 5.4200. (t-20)
t=60o
Vậy nước nóng 60o