Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.

Okie iem :3
\(Q=P.t=1000.t\left(J\right)\)
\(Q_{toa}=mc\left(100-20\right)=4.4200.80\left(J\right)\)
Áp dụng phương trinh cân bằng nhiệt:
\(\Rightarrow Q=Q_{toa}\Leftrightarrow1000t=4.4200.80\Rightarrow t=...\left(s\right)\)
b/ Con số 1000 W cho biết công suất của ấm khi hoạt động bình thường
c/ Điện trở được gập làm đôi, nghĩa là cắt dây đó thành 2 phần bằng nhau rồi mắc song song
\(R'=\dfrac{1}{2}R=\dfrac{1}{2}.\dfrac{U^2_{dm}}{P_{dm}}=\dfrac{1}{2}.\dfrac{220^2}{1000}=...\left(\Omega\right)\)
\(\Rightarrow R_{td}=\dfrac{R'}{2}=...\left(\Omega\right)\Rightarrow Q'=\dfrac{U^2_{dm}}{R_{td}}.t\left(J\right)\)
\(\Rightarrow Q'=Q_{toa}\Leftrightarrow\dfrac{220^2}{R_{td}}.t'=4.4200.80\Rightarrow t'=...\left(s\right)\)

a,\(=>Qthu=2.4200\left(100-20\right)=672000J\)
b,\(=>H=\dfrac{Qthu}{Qtoa}.100\%=90\%=>Qtoa=746667J\)
c,\(=>H=\dfrac{3.4200.80}{I^2Rt}.100\%=\dfrac{1008000}{\left(\dfrac{P}{U}\right)^2\left(\dfrac{U^2}{P}\right)t}.100\%=90\%\)
\(=>t=1120s\)

Điện trở ấm:
\(R_â=\dfrac{U_â^2}{P_â}=\dfrac{220^2}{1000}=48,4\Omega\)
Điện năng ấm tiêu thụ trong 14 phút:
\(A=UIt=220\cdot\dfrac{220}{48,4}\cdot14\cdot60=840000J\)
Nhiệt lượng cần thiết để đun sôi 2l nước:
\(Q=mc\Delta t=2\cdot4200\cdot\left(100-20\right)=672000J\)
Hiệu suất ấm:
\(H=\dfrac{Q}{A}=\dfrac{672000}{840000}\cdot100\%=80\%\)
a. R = U2/P = 2202/1000 = 48.4 ohm
b. Qtỏa = P*t = 1000*14*60 = 840000 J
Qthu = m*c*△t = 2*4200*80 = 672000 J
=> H% = Qthu / Qtỏa *100% = 672000 / 840000 *100% = 80%

Bài 1.
a. Khi dòng điện đi qua ấm, điện năng đã biến thành nhiệt năng
Điện trở của dây làm ấm là: \(P=\frac{U^2}{P}=\frac{200^2}{1100}=44\Omega\)
b. Có:
\(V=1,8l\Rightarrow m=1,8kg\)
\(C=4200J/kg.K\)
\(\hept{\begin{cases}t_1=25^oC\\t_2=100^oC\end{cases}}\)
Nhiệt lượng cần thiết để đun sôi nước là: \(Q=m.C.\left(t_2-t_1\right)=1,8.4200.\left(100-25\right)=567000J\)
Thời gian để nước sôi là: \(t=\frac{Q}{P}=\frac{567000}{1100}=515,45\) giây
Bài 2.
Nhiệt lượng toả ra để đun sôi nước là: \(Q=m.c.\left(t_1-t\right)=2,5.4200.\left(100-25\right)=787500J\)
Thời gian đun nước là: \(t=\frac{Q}{P_{dm}}=\frac{787500}{900}=875s\)

Bỏ qua nhiệt độ làm ấm vỏ điện và nhiệt lượng tỏa ra môi trường ngoài.
\(\Rightarrow Q_{toa}=Q_{thu}=mc\Delta t=2\cdot4200\cdot80=672000\left(J\right)\)
Ta có: \(Q_{toa}=A=Pt\Rightarrow t=\dfrac{Q_{toa}}{P}=\dfrac{672000}{1000}=672\left(s\right)\)
Vậy....................
Nhiệt lượng bếp tỏa:
\(Q=mc\Delta t=2\cdot4200\cdot\left(100-20\right)=672000J\)
Điện trở ấm:
\(R=\dfrac{U^2}{P}=\dfrac{220^2}{1000}=48,4\Omega\)
Dòng điện qua ấm:
\(I=\dfrac{U}{R}=\dfrac{220}{48,4}=\dfrac{50}{11}A\)
Thời gian cần để đun ấm:
\(t=\dfrac{A}{R\cdot I^2}=\dfrac{Q}{R\cdot I^2}=\dfrac{672000}{48,4\cdot\left(\dfrac{50}{11}\right)^2}=672s\)

a) Nhiệt lượng cần cung cấp để đun sôi lượng nước trên là:
Qi = cm(t2 – t1) = 4200.2.(100-20) = 672000 J
b) Nhiệt lượng mà ấm đã tỏa ra khi đó là:
Từ công thức H = => Qtp =
= 746700 J
c) Thòi gian đun sôi lượng nước trên là:
Từ công thức Qtp = A = Pt, ta tìm được t = ≈ 747 s
a) Nhiệt lượng cần cung cấp để đun sôi lượng nước trên là:
Qi = cm(t2 – t1) = 4200.2.(100-20) = 672000 \(j\)
b) Nhiệt lượng mà ấm đã tỏa ra khi đó là:
Từ công thức H = => Qtp =
= 746700 J
c) Thòi gian đun sôi lượng nước trên là:
Từ công thức Qtp = A = Pt, ta tìm được t ≈ 747 s

Tham khảo
a) Nhiệt lượng cần cung cấp để đun sôi lượng nước trên là:
Q1 = c.m.(T – T0) = 4200.2.(100 - 20) = 672000 (J)
b) Hiệu suất của bếp:

Nhiệt lượng mà ấm điện đã tỏa ra khi đó là:

c) Từ công thức: Qtp = A = P.t
→ Thời gian đun sôi lượng nước:

Điện trở của ấm điện:
\(R=\dfrac{U^2}{P}=\dfrac{220^2}{1000}=48,4\left(\Omega\right)\)
Điện năng ấm tiêu thụ trong 20 phút:
\(A=P.t=1000.20.60=1200000\left(J\right)\)
Nhiệt lượng cần thiết để đun sôi 2 lít nước:
\(Q=mc\Delta t=2.4200.\left(100-20\right)=672000\left(J\right)\)
Hiệu suất của ấm điện:
\(H=\dfrac{Q}{A}=\dfrac{672000}{1200000}.100\%=56\%\)
Phùng Tuệ MinhTạ Thị Diễm QuỳnhKhai Ho
Nguyễn Hải Dương